Tiền trợ cấp công ty trả cho người bị tai nạn lao động

Mong tổng đài tư vấn giúp em trường hợp này ạ. Công ty em có 1 trường hợp bị tai nạn lao động ngày 22/10/2015, do lỗi của người lao động, tỷ lệ thương tích giám định ngày 29/1/2016 là 35%. Lương cơ bản của họ là 2.568.000 đồng/tháng. Ngoài tiền viện phí ra thì tiền lương và tiền bồi thường công ty em phải chi trả là bao nhiêu ạ? Mong các Luật sư giúp em ạ. Em xin chân thành cảm ơn.



Tiền trợ cấpTư vấn hợp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ khoản 4 Điều 38 Luật An toàn vệ sinh lao động năm 2015 về trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, theo đó:

“Điều 38. Trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp như sau:

1. Kịp thời sơ cứu, cấp cứu cho người lao động bị tai nạn lao động và phải tạm ứng chi phí sơ cứu, cấp cứu và điều trị cho người lao động bị tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp;

2. Thanh toán chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị ổn định cho người bị tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp như sau:

a) Thanh toán phần chi phí đồng chi trả và những chi phí không nằm trong danh mục do bảo hiểm y tế chi trả đối với người lao động tham gia bảo hiểm y tế;

b) Trả phí khám giám định mức suy giảm khả năng lao động đối với những trường hợp kết luận suy giảm khả năng lao động dưới 5% do người sử dụng lao động giới thiệu người lao động đi khám giám định mức suy giảm khả năng lao động tại Hội đồng giám định y khoa;

c) Thanh toán toàn bộ chi phí y tế đối với người lao động không tham gia bảo hiểm y tế;

3. Trả đủ tiền lương cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc trong thời gian điều trị, phục hồi chức năng lao động;

4. Bồi thường cho người lao động bị tai nạn lao động mà không hoàn toàn do lỗi của chính người này gây ra và cho người lao động bị bệnh nghề nghiệp với mức như sau:

a) Ít nhất bằng 1,5 tháng tiền lương nếu bị suy giảm từ 5% đến 10% khả năng lao động; sau đó cứ tăng 1% được cộng thêm 0,4 tháng tiền lương nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 11% đến 80%;

b) Ít nhất 30 tháng tiền lương cho người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc cho thân nhân người lao động bị chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

5. Trợ cấp cho người lao động bị tai nạn lao động mà do lỗi của chính họ gây ra một khoản tiền ít nhất bằng 40% mức quy định tại khoản 4 Điều này với mức suy giảm khả năng lao động tương ứng;”

Do vậy, khi người lao động bị tai nạn lao động thì doanh nghiệp ngoài việc phải chi trả chi phí y tế và tiền lương thì doanh nghiệp còn phải chi trả bồi thường hoặc trợ cấp tai nạn lao động cho người lao động phụ thuộc vào mức suy giảm khả năng lao động.

Tiền trợ cấp

 Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7 : 1900 6172

Theo thông tin bạn cung cấp, tai nạn lao động xảy ra là do lỗi của người lao động nên công ty bạn không phải bồi thường cho họ mà  chỉ phải trợ cấp theo khoản 5 Điều 38 Luật an toàn, vệ sinh lao động 2015.

Bên cạnh đó, mức suy giảm khả năng lao động của người lao động là 35% nên mức trợ cấp mà doanh nghiệp bạn phải trả trợ cấp cho họ một khoản tiền = 40% x (1,5 + 0.4 x(35 – 10)) = 4.6 tháng tiền lương 

Mức tiền lương của người lao động là 2.568.000 đồng/tháng nên số tiền doanh nghiệp phải trợ cấp:

4.6 x 2.568.000 = 11.812.800 đồng.

Tóm lại: Doanh nghiệp bạn phải trợ cấp 11.812.800 đồng cho người lao động bị tai nạn lao động.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: Hồ sơ hưởng chế độ tai nạn lao động theo quy định hiện hành

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi