Cách tính thời gian làm việc để hưởng trợ cấp thôi việc

Cách tính thời gian làm việc để hưởng trợ cấp thôi việc Tôi bắt đầu vào làm việc tại doanh nghiệp từ 2009. Tôi xin hỏi thời gian thử việc, thời gian nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau có được tính là thời gian làm việc để hưởng trợ cấp thôi việc không? Thời gian thử việc có được hưởng trợ cấp thôi...

Có được nâng bậc lương khi đang nghỉ hưởng chế độ thai sản?

Nâng bậc lương Xin chào công ty An Nam! Em có vài thắc mắc xin được tư vấn: Em làm việc từ tháng 5/2009 đến tháng 11/2015 em nghỉ thai sản, công ty em nâng bậc lương 1 lần vào cuối tháng 12 hàng năm cho công nhân viên, nhưng Giám Đốc em lấy lý do em nghỉ thai sản, không nâng bậc lương cho em và khi em hết thai sản 6 tháng, đến...

Sa thải lao động nữ đang mang thai có được không?

Sa thải lao động nữ đang mang thai Chào tư vấn An Nam em có một thắc mắc muốn nhờ tư vấn: Có sa thải lao động nữ đang mang thai được không? Hiện em đang có thai 3 tháng. Em bị động thai và phải nằm điều trị tại bệnh viện theo yêu cầu của bác sỹ trong thời gian em nằm viện phía nhân sự công ty em có điện và thông...

Hồ sơ cấp giấy phép lao động cho người nước ngoài làm việc tại Việt Nam?

Hồ sơ cấp giấy phép lao động  Xin chào anh chị tư vấn An Nam, tôi muốn tư vấn về hồ sơ cấp giấy phép lao động. Công ty tôi ký hợp đồng lao động thời hạn 2 năm với người nước ngoài. Vậy người nước ngoài có cần cấp giấy phép lao động không? Hồ sơ cấp giấy phép lao động gồm giấy tờ gì? Mong anh chị...

Người lao động có phải hoàn trả chi phí đào tạo khi bị công ty sa thải?

Hoàn trả chi phí đào tạo khi bị công ty sa thải Xin chào anh chị tư vấn An Nam, tôi muốn tư vấn về hoàn trả chi phí đào tạo khi bị công ty sa thải. Tôi làm việc cho một công ty đồ chơi trẻ em từ tháng 12/2016. Trước đó, thời điểm mới vào công ty, tôi được công ty cho đi đào tạo tại Trung Quốc với thời gian 6 tháng....

Chế độ thai sản của lao động nữ khi mới ký hợp đồng lao động?

Chế độ thai sản của lao động nữ Xin chào các anh chị tư vấn An Nam, mong anh chị tư vấn cho em về chế độ thai sản của lao động nữ khi mới ký hợp đồng? Em ký hợp đồng lao động với cơ quan nhà nước từ tháng 04/2016, trong đó có 1 tháng thử việc. Sau đó em ký lại hợp đồng 6 tháng. Sau 6 tháng thì ngày 1/1/2017,...

Cán bộ không chuyên trách xã có được tăng phụ cấp từ 1/7/2017?

Xin chào công ty Tư vấn An Nam, tôi muốn hỏi cán bộ không chuyên trách xã có được tăng phụ cấp từ ngày 1/7/2017? Theo Khoản 10 Điều 2 của Nghị quyết số 27/2016/QH14 ngày 11/11/2016. Từ ngày 01/07/2017 mức lương cơ sở sẽ tăng lên 1.300.000 đồng/tháng. Hiện nay, tôi đang là Văn phòng Đảng ủy kiêm cán bộ Dân vận Đảng...

Thủ tục điều chỉnh thang bảng lương của công ty

Chào tư vấn An Nam, em muốn hỏi về thủ tục điều chỉnh thang bảng lương: Em đang làm cho một công ty nước ngoài tại Ninh Bình. Năm 2017, theo quy định của Nhà Nước nên thang bảng lương của công ty em được điều chỉnh lại, vậy em muốn đăng ký thang bảng lương mới thì các bước làm như nào và thủ tục cần làm là...

Có được chấm dứt hợp đồng lao động khi đang hưởng tai nạn lao động

Em bị tai nạn trên đường đi làm về và được phía công ty xác định là tại nạn lao động ạ, em bị gãy xương đùi đã mổ đóng đinh được 2 tháng sau đó em bị ngã và gãy lại phải mổ lại. Em lo lắng là thời gian điều trị của em sẽ lâu khỏi để đi  làm trở lại được (theo bác sĩ dự định mất khoảng 10 tháng...

Nghỉ sinh con trùng vào nghỉ hè, giáo viên được hưởng chế độ gì?

Chào anh/chị bên Tư vấn An Nam, em cần tư vấn về trường hợp nghỉ sinh con trùng vào nghỉ hè, cụ thể: Em dự sinh vào ngày 18/3/2017 này. Theo chế độ, em nghỉ trước 1 tháng vào tháng 2. Hiện em đang công tác ở vùng biên giới. Như vậy, em nghỉ sinh đúng vào 2 tháng hè vì nghỉ hết tháng 8 em đi làm lại. Cho em hỏi: em có...

TRUNG TÂM TƯ VẤN AN NAM

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi