Công ty có được giữ bản chính giấy chứng minh nhân dân

Công ty có được giữ bản chính giấy chứng minh nhân dân:

Công ty tôi giao kết hợp đồng lao động với 6 người. Công ty muốn giữ bản chính giấy chứng minh nhân dân của họ để đảm bảo họ hoàn thành tốt công việc và không bỏ việc giữa chừng. Như vậy có được không?



Giữ bản chính giấy chứng minh nhân dânTư vấn hợp đồng lao động:

Về việc công ty có được giữ bản chính giấy chứng minh nhân dân, Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Theo quy định tại Điều 20 Bộ luật lao động năm 2012.

Điều 20. Những hành vi người sử dụng lao động không được làm khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động

1. Giữ bản chính giấy tờ tuỳ thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.

2. Yêu cầu người lao động phải thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động.”

Theo đó, công ty không được giữ bản chính giấy tờ tùy thân của người lao động.

Theo đó, căn cứ Điều 1 Nghị định 05/1999/NĐ-CP:

“Điều 1. Chứng minh nhân dân

Chứng minh nhân dân quy định tại Nghị định này là một loại giấy tờ tùy thân của công dân do cơ quan Công an có thẩm quyền chứng nhận về những đặc điểm riêng và nội dung cơ bản của mỗi công dân trong độ tuổi do pháp luật quy định, nhằm bảo đảm thuận tiện việc thực hiện quyền, nghĩa vụ của công dân trong đi lại và thực hiện các giao dịch trên lãnh thổ Việt Nam.”

Như vậy, chứng minh nhân dân là giấy tờ tùy thân của công dân. Do đó, công ty không được giữ bản chính giấy tờ tùy thân của họ. Nếu công ty cố tình giữ bản chính Giấy chứng minh nhân dân thì có thể bị xử phạt vi phạm hành chính.

Căn cứ khoản 2 và khoản 3 Điều 5 Nghị định 88/2015/NĐ-CP:

Điều 5. Vi phạm quy định về giao kết hợp đồng lao động

2. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a) Giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chcủa người lao động;

3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc trả lại bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ đã giữ của người lao động đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều này;

Giữ bản chính giấy chứng minh nhân dân

Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172

Như vậy, công ty sẽ bị phạt 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng. Đồng thời, buộc trả lại bản chính chứng minh nhân dân cho NLĐ.

Kết luận:

Công ty không được giữ bản chính Giấy chứng minh nhân dân của NLĐ. Trường hợp công ty giữ bản chính chứng minh nhân dân có thể bị xử phạt hành chính từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng.

Ngoài ra, bạn tham khảo thêm bài viết: 

Hợp đồng lao động có phải giao kết bằng văn bản không?

Điều kiện về người lao động tham gia hợp đồng lao động

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi