Xử phạt khi người sử dụng lao động không ký kết hợp đồng lao động

Công ty tôi có sử dụng 03 người lao động nhưng không ký kết hợp đồng với người lao động bằng văn bản thì bị xử phạt như thế nào?


Bài viết liên quan:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tư vấn An Nam. Đối với trường hợp của bạn công ty Tư vấn An Nam xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo Điều 16 Bộ luật lao động năm 2012:

“1. Hợp đồng lao động phải được giao kết bằng văn bản và được làm thành 02 bản, người lao động giữ 01 bản, người sử dụng lao động giữ 01 bản, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

2. Đối với công việc tạm thời có thời hạn dưới 03 tháng, các bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói.”

Như vậy, nếu công việc có thời hạn từ 03 tháng trở lên thì hợp đồng lao động phải được lập thành văn bản. Trường hợp công việc có thời hạn từ 03 tháng trở lên mà công ty không ký kết hợp đồng với người lao động bằng văn bản thì công ty sẽ bị xử phạt theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 5 Nghị định 95/2013/NĐ-CP:

xu-phat-khi-nguoi-su-dung-lao-dong-khong-ky-ket-hop-dong-lao-dong-1

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

1. Phạt tiền người sử dụng lao động khi có một trong các hành vi: Không giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản đối với công việc cố định có thời hạn trên 3 tháng; không giao kết đúng loại hợp đồng lao động với người lao động theo quy định tại Điều 22 của Bộ luật Lao động theo một trong các mức sau đây:

a) Từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;”

Như vậy, trong trường hợp này công ty của bạn có sử dụng lao động là 03 người nhưng không có giao kết hợp đồng nên bị xử phạt theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 5 Nghị định 95/2013/NĐ-CP.

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

TRUNG TÂM TƯ VẤN AN NAM

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi