Điều kiện hưởng tiền một lần khi đã nhận trợ cấp tinh giản biên chế

Điều kiện hưởng tiền một lần khi đã nhận trợ cấp tinh giản biên chế

Tổng đài tư vấn cho em hỏi nếu nhận trợ cấp một lần theo diện tinh giản biên chế thì em có được nhận trợ cấp thất nghiệp và tiền một lần nữa không ạ? Điều kiện để nhận TCTN, nhận tiền một lần khi đã nhận trợ cấp tinh giản biên chế là gì?  Em cảm ơn!



Đã nhận trợ cấp tinh giản biên chế

Tư vấn bảo hiểm xã hội một lần:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về BHXH một lần khi đã nhận trợ cấp tinh giản biên chế:

Căn cứ Khoản 3 Điều 10 Nghị định 108/2014/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 10. Chính sách thôi việc

3. Các đối tượng thôi việc quy định tại Khoản 1, 2 Điều này được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội và cấp sổ bảo hiểm xã hội hoặc nhận trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội; không được hưởng chính sách thôi việc theo quy định tại Nghị định số 46/2010/NĐ-CP ngày 27 tháng 4 năm 2010 của Chính phủ quy định về thôi việc và thủ tục nghỉ hưu đối với công chức và Nghị định số 29/2012/NĐ-CP ngày 12 tháng 4 năm 2012 của Chính phủ về tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức.”

Như vậy, trường hợp bạn đã nhận trợ cấp tinh giản biên chế rồi thì bạn vẫn có thể hưởng tiền BHXH một lần nếu bạn đáp ứng đủ điều kiện hưởng BHXH một lần được quy định tại Khoản 1 Điều 8 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP. Việc bạn hưởng trợ cấp tinh giản biên chế không ảnh hưởng đến việc bạn nhận tiền một lần.

Đã nhận trợ cấp tinh giản biên chế

Tư vấn bảo hiểm xã hội một lần trực tuyến 24/7: 1900 6172

Thứ hai, về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp khi đã hưởng trợ cấp tinh giản biên chế:

Bạn có thể tham khảo thêm bài viết: Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định hiện hành

Như vậy, chỉ cần bạn đáp ứng đủ các điều kiện thì bạn sẽ được hưởng trợ cấp thất nghiệp. Trường hợp bạn đã hưởng trợ cấp do tinh giản biên chế không ảnh hưởng đến việc bạn nhận trợ cấp thất nghiệp.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết tại:

Hưởng trợ cấp tinh giản biên chế thì có được hưởng các chế độ BHXH?

Hưởng BHXH một lần trường hợp đã nhận tiền trợ cấp tinh giản biên chế

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi