Tư vấn cách tính tiền bảo hiểm xã hội một lần cho người lao động

Tư vấn cách tính tiền bảo hiểm xã hội một lần cho người lao động

Cho tôi hỏi về cách tính bảo hiểm. Tôi tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc năm 2014 tổng là 1 năm 3 tháng mức lương 2.800.000đ; năm 2015 là 3 tháng với mức lương 3.200.000đ; và tôi có đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện cả năm 2016 với mức lương 2.700.000đ. Do hoàn cảnh gia đình khó khăn nên tôi ngừng đóng từ hết 2016 đến nay. Vậy tôi muốn lấy bảo hiểm xã hội một lần có được không ạ; nếu được thì cách tính bảo hiểm thế nào ạ?



Cách tính bảo hiểmTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn về cách tính bảo hiểm; Tổng đài xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội một lần:

Căn cứ theo quy định tại điểm b Khoản 1, Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định:

“1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này; mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội”

Đồng thời căn cứ vào khoản 1 Điều 1 Nghị quyết 93/2015/NQ-QH13 quy định về việc hưởng bảo hiểm xã hội một lần như sau:

“1. Người lao động được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội để đủ điều kiện hưởng lương hưu nhằm bảo đảm cuộc sống khi hết tuổi lao động theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội năm 2014.

Trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc sau một năm nghỉ việc; người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội khi có yêu cầu thì được nhận bảo hiểm xã hội một lần.”

Căn cứ vào quy định trên

Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc sau một năm nghỉ việc; người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội khi có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần. 

Theo như thông tin mà bạn cung cấp; bạn tham gia 1 năm 3 tháng bảo hiểm xã hội bắt buộc và 12 tháng bảo hiểm xã hội tự nguyện; hết 2016 bạn không tham gia đóng bảo hiểm nữa. Như vậy; bạn đủ điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội một lần.

Thứ hai, về mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần 

Căn cứ theo quy định tại khoản 3 Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định:

“3. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần đối với người lao động vừa có thời gian đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện vừa có thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc không bao gồm số tiền Nhà nước hỗ trợ đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện của từng thời kỳ; trừ trường hợp quy định tại điểm d khoản 1 Điều 8 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP. Việc tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được thực hiện như người lao động không được Nhà nước hỗ trợ đóng bảo hiểm xã hội; sau đó trừ đi số tiền nhà nước hỗ trợ đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện.”

Như vậy; mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần đối với người lao động vừa có thời gian đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện vừa có thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc được thực hiện như người lao động không được nhà nước hỗ trợ đóng bảo hiểm xã hội.

Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần của bạn được xác định như sau:

Căn cứ theo quy định tại khoản 2 Điều 60 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần như sau:

“2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội; cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm; thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng; mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.”

Điều này được hướng dẫn chi tiết tại khoản 4 Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH; cụ thể:

“4. Khi tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần; trong trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm; từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm.

Căn cứ vào quy định trên

Bạn có tổng thời gian đóng bảo hiểm là 2 năm 3 tháng từ năm 2014 – 2016; 2 năm mỗi năm bạn được hưởng 2 tháng mức bình quân tiền lương; 3 tháng lẻ được làm tròn thành nửa năm. Do đó; bạn được hưởng 5 tháng mức bình quân tiền lương. 

Cách tính bảo hiểm

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Về mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm:

+ Mức bình quân tiền lương của thời gian đóng BHXH bắt buộc là: 

( 12 x 2.800.000 +3 x 3.200.000) / 15 =2.880 000 đồng

+ Mức bình quân tiền lương của thời gian đóng BHXH tự nguyện là:

(12 x 2.700.000 ) / 12 = 2.700.000 đồng

+ Mức bình quân tiền lương cho thời gian tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc và bảo hiểm xã hội tự nguyện là:

(12 x 2.800.000 +3 x 3.200.000) + (12 x 2.700.000) / 27 = 2.800.000 đồng.

Vậy: mức hưởng BHXH một lần của bạn là: 5 x 2.800.000 = 14.000.000 đồng

Kết luận

Người lao động vừa có thời gian đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện vừa có thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc thì cách tính bảo hiểm xã hội một lần như người lao động không được nhà nước hỗ trợ.

Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần của bạn là : 14 000 000 đồng

Trên đây là giải đáp về vấn đề cách tính bảo hiểm. Ngoài ra; bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội một lần mới nhất

Thời gian giải quyết bảo hiểm xã hội một lần

Trong quá trình giải quyết có vấn đề gì về cách tính bảo hiểm; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp về vấn đề cách tính bảo hiểm.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.