19006172

Xây dựng bờ bao kiên cố trên đất nông nghiệp được không?

Xây dựng bờ bao kiên cố trên đất nông nghiệp được không?

Gia đình tôi có thửa đất nông nghiệp diện tích 1.000 m2. Trên mảnh đất này gia đình tôi có trồng cây ăn quả. Cho tôi hỏi để tránh trường hợp mất trộm thì gia đình tôi có được xây dựng bờ bao kiên cố bằng gạch cao 2.6m xung quanh mảnh đất nông nghiệp này được không? Bên ủy ban có thẩm quyền xử phạt trong lĩnh vực đất đai không không?



Xây dựng bờ bao kiên

Tổng đài hỗ trợ tư vấn pháp luật đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn.. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, về vấn đề xây dựng bờ bao kiên cố trên đất nông nghiệp được không?

Theo nguyên tắc quy định tại Khoản 1 Điều 170 Luật Đất đai 2013, người sử dụng đất phải “sử dụng đất đúng mục đích.”

Với thông tin bạn cung cấp, bạn dựng lều tạm trên ruộng hoa quả nên tôi hiểu đây là việc dựng lều tạm trên đất nông nghiệp theo quy định phân loại đất tại Khoản 1 Điều 10 Luật đất đai 2013:

“1.Nhóm đất nông nghiệp bao gồm các loại đất sau đây:

a) Đất trồng cây hàng năm gồm đất trồng lúa và đất trồng cây hàng năm khác;

b) Đất trồng cây lâu năm;

c) Đất rừng sản xuất;

d) Đất rừng phòng hộ;

đ) Đất rừng đặc dụng;

e) Đất nuôi trồng thủy sản;

g) Đất làm muối;

h) Đất nông nghiệp khác gồm đất sử dụng để xây dựng nhà kính và các loại nhà khác phục vụ mục đích trồng trọt, kể cả các hình thức trồng trọt không trực tiếp trên đất; xây dựng chuồng trại chăn nuôi gia súc, gia cầm và các loại động vật khác được pháp luật cho phép; đất trồng trọt, chăn nuôi, nuôi trồng thủy sản cho mục đích học tập, nghiên cứu thí nghiệm; đất ươm tạo cây giống, con giống và đất trồng hoa, cây cảnh;”

Tuy nhiên, theo Điểm k, Khoản 2 Điều 10 Luật Đất đai năm 2013 quy định:

“Đất phi nông nghiệp khác gồm đất làm nhà nghỉ, lán, trại cho người lao động trong cơ sở sản xuất; đất xây dựng kho và nhà để chứa nông sản, thuốc bảo vệ thực vật, phân bón, máy móc, công cụ phục vụ cho sản xuất nông nghiệp và đất xây dựng công trình khác của người sử dụng đất không nhằm mục đích kinh doanh mà công trình đó không gắn liền với đất ở” 

Do đó, việc bạn dựng bờ bao kiên cố trên đất nông nghiệp với mục đích là chống trộm và dù là đất của bạn, nhưng lại không đúng với mục đích sử dụng đất nên được xem là hành vi tự ý chuyển mục đích sử dụng từ đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp. Và đây là hành vi bị cấm quy định tại Khoản 3 Điều 12  Luật đất đai năm 2013:

“Điều 12. Những hành vi bị nghiêm cấm

1. Lấn, chiếm, hủy hoại đất đai.

2. Vi phạm quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được công bố.

3. Không sử dụng đất, sử dụng đất không đúng mục đích”.

Theo đó, bạn xây dựng bờ bao kiên cố trên đất nông nghiệp: Đây là trường hợp người sử dụng đất tự ý chuyển mục đích vì đất nông nghiệp được sử dụng để sản xuất nông nghiệp mà không được xây hệ thống các bờ bao kiên cố.

Xây dựng bờ bao kiên

Thứ hai, về vấn đề Ủy ban xã có được xử phat vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai không

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 38 Nghị định 91/2019/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 38. Thẩm quyền của Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp trong việc xử phạt vi phạm hành chính

1. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có quyền:

a) Phạt cảnh cáo;

b) Phạt tiền đến 5.000.000 đồng;

c) Tịch thu các giấy tờ đã bị tẩy xóa, sửa chữa, làm sai lệch nội dung; giấy tờ giả đã sử dụng trong việc sử dụng đất;

d) Áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu của đất trước khi vi phạm.”

Như vậy, theo quy định này thì Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có quyền xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai.

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề Xây dựng bờ bao kiên cố trên đất nông nghiệp được không? xin vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn đất đai 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–> Quy định về trình tự thủ tục đăng ký biến động tài sản trên đất

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

luatannam