Bị liệt mất bên chân trái có được lái xe hạng C không?

Bị liệt mất bên chân trái có được lái xe hạng C không?

Cho em hỏi em có bằng lái xe hạng C đến 3/6/2018 này là hết hạn nên em muốn đi đổi lại. Nhưng qua một lần tai nạn em bị liệt mất bên chân trái; ngón út bên trái của em cũng bị hỏng mất. Không biết em có được được đổi bằng nữa không ạ? Em cảm ơn!



Lái xe hạng CTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với câu hỏi tai nạn mất một mắt có được thi bằng lái xe; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về thời hạn của Giấy phép lái xe hạng C

Căn cứ Điều 17 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 17. Thời hạn của giấy phép lái xe

1. Giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3 không có thời hạn.

2. Giấy phép lái xe hạng Bcó thời hạn đến khi người lái xe đủ 55 tuổi đối với nữ và đủ 60 tuổi đối với nam; trường hợp người lái xe trên 45 tuổi đối với nữ và trên 50 tuổi đối với nam thì giấy phép lái xe được cấp có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.

3. Giấy phép lái xe hạng A4, B2 có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.

4. Giấy phép lái xe hạng C, D, E, FB2, FC, FD, FE có thời hạn 05 năm, kể từ ngày cấp.”

Như vậy, giấy phép lái xe hạng C có thời hạn 05 năm, kể từ ngày cấp.

Thứ hai, quy định về sức khỏe của người lái xe

Điều kiện sức khỏe của người lái xe được quy định tại Phụ lục số 01 ban hành kèm theo Thông tư liên tịch số 24/2015/TTLT-BYT-BGTVTTheo đó, người có một trong các tình trạng bệnh, tật sau đây thì không đủ điều kiện để lái xe hạng C:

VII. Cơ- Xương- Khớp

– Cứng/dính một khớp lớn.

– Khớp giả ở một vị các xương lớn

– Gù, vẹo cột sống quá mức gây ưỡn cột sống; cứng/dính cột sống ảnh hưởng tới chức năng vận động

– Chiều dài tuyệt đối giữa hai chi trên hoặc hai chi dưới có chênh lệch từ 5 cm trở lên mà không có dụng cụ hỗ trợ.

– Cụt hoặc mất chức năng 02 ngón tay của 01 bàn tay trở lên hoặc cụt hoặc mất chức năng 01 bàn chân trở lên”.

Lái xe hạng C

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, theo quy định của pháp luật, cụt hoặc mất chức năng 02 ngón tay của 01 bàn tay trở lên hoặc cụt hoặc mất chức năng 01 bàn chân trở lên sẽ không đủ điều kiện để lái xe hạng C. Đối chiếu với trường hợp của bạn, bạn bị liệt mất bên chân trái, ngón út bên trái cũng bị hỏng, do đó bạn không đủ điều kiện lái xe hạng C.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Thủ tục đổi bằng lái xe khi gần hết hạn theo pháp luật hiện hành

Bằng lái xe bị sai ảnh thì phải làm như thế nào?

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề điều kiện sức khỏe thi giấy phép lái xe hạng C; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi