Các trường hợp được phép chở người trên xe ô tô chở hàng

Các trường hợp được phép chở người trên xe ô tô chở hàng

Các trường hợp được phép chở người trên xe ô tô chở hàng. Xin chào tổng đài tư vấn. Cho tôi hỏi những trường hợp nào chở người trên xe ô tô chở hàng mà không bị xử phạt? Tôi là người điều khiển xe ô tô tải mà bị phạt lỗi chở người trên thùng xe thì bị phạt như thế nào? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.



Được phép chở người trên xe ô tô chở hàngTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất các trường hợp được chở người trên xe ô tô chở hàng

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 21 Luật giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

“Điều 21. Trường hợp chở người trên xe ô tô chở hàng

1. Chỉ được chở người trên xe ô tô chở hàng trong các trường hợp sau đây:

a) Chở người đi làm nhiệm vụ phòng, chống thiên tai hoặc thực hiện nhiệm vụ khẩn cấp; chở cán bộ, chiến sĩ của lực lượng vũ trang nhân dân đi làm nhiệm vụ; chở người bị nạn đi cấp cứu;

b) Chở công nhân duy tu, bảo dưỡng đường bộ; chở người đi thực hành lái xe trên xe tập lái; chở người diễu hành theo đoàn;

c) Giải tỏa người ra khỏi khu vực nguy hiểm hoặc trong trường hợp khẩn cấp khác theo quy định của pháp luật.”

Như vậy theo quy định thì chỉ những trường hợp trên mới được phép chở người trên xe ô tô chở hàng mà không bị xử phạt vi phạm hành chính.

Thứ hai, mức phạt ô tô tải chở người trên thùng xe

Căn cứ theo quy định tại khoản 2 và khoản 9 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Chở người trên thùng xe trái quy định; để người nằm, ngồi trên mui xe, đu bám bên ngoài xe khi xe đang chạy;

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng”.

Như vậy theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Bạn là người điều khiển xe ô tô tải mà bị phạt lỗi chở người trên thùng xe thì bạn sẽ bị áp dụng mức xử phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Ngoài ra, bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Được phép chở người trên xe ô tô chở hàng

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Các trường hợp được phép chở người trên xe ô tô chở hàng được thực hiện theo quy định của pháp luật hiện hành.

Trên đây là bài viết về vấn đề các trường hợp được phép chở người trên xe ô tô chở hàng. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Xử phạt người điều khiển ô tô chở hàng có chở người ngồi trong thùng xe

Điều khiển xe tải chở 4 người sau thùng có bị tước giấy phép?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button