19006172

Chạy xe ô tô tải quá 15 km/h có bị tước bằng lái hay không?

Chạy xe ô tô tải quá 15 km/h có bị tước bằng lái hay không?

Chạy xe ô tô tải quá 15 km/h có bị tước bằng lái hay không? Em vừa bị lập biên bản lỗi vi phạm điều khiển xe ô tô tải chạy quá tốc độ 15 km/h thì mức phạt ra sao? Em có bị tước bằng không? Nếu em chạy xe trong thời gian bị tước bằng thì bị phạt gì không?



 

Chạy xe ô tô tải quá 15 km

Luật sư tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi Chạy xe ô tô tải quá 15 km/h có bị tước bằng lái hay không của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, về mức xử phạt chạy xe ô tô tải quá 15 km/h

Căn cứ Điểm i Khoản 5 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định mức phạt ô tô tải chạy quá tốc độ 15 km/h như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h.

Như vậy, theo quy định trên thì trường hợp bạn chạy xe ô tô tải quá 15 km/h thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

Thứ hai, Chạy xe ô tô tải quá 15 km/h có bị tước bằng lái hay không?

Căn cứ Điểm b và Điểm c Khoản 11 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định:

“11. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại điểm đ khoản 2; điểm h, điểm i khoản 3; khoản 4; điểm a, điểm b, điểm d, điểm đ, điểm g, điểm h, điểm i khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

c) Thực hiện hành vi quy định tại điểm c khoản 5; điểm a, điểm b khoản 6; khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.”

Như vậy, trường hợp bạn điều khiển ô tô tải chạy quá tốc độ cho phép là 15 km/h thì ngoài việc bị phạt tiền bạn còn bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Thứ ba, về vấn đề điều khiển xe trong thời gian bị tước bằng lái

Căn cứ theo Khoản 4 Điều 81 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

“4. Trong thời gian bị tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề, nếu cá nhân, tổ chức vẫn tiến hành các hoạt động ghi trong giấy phép, chứng chỉ hành nghề thì bị xử phạt như hành vi không có giấy phép, chứng chỉ hành nghề”.

Dẫn chiếu đến quy định tại Điểm b Khoản 8 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

Chạy xe ô tô tải quá 15 km

b) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;

Theo đó, trong thời gian bị tước quyền sử dụng giấy phép, nếu bạn vẫn điều khiển xe thì bị xử phạt như hành vi không có giấy phép. Mức phạt tiền trong trường hợp này là từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

Bên cạnh đó, nếu bạn được chủ xe giao xe cho bạn điều khiển trong thời gian bạn bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe thì chủ xe đó cũng bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân; từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức.

Nếu còn vướng mắc về Chạy xe ô tô tải quá 15 km/h có bị tước bằng lái hay không; bạn xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Tốc độ tối đa ô tô con được phép chạy là bao nhiêu?

Bị tước bằng lái xe có phải sát hạch lại lý thuyết và thực hành?

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

luatannam