Chiều cao được phép xếp hàng hóa trên xe ô tô cứu hộ giao thông

Chiều cao được phép xếp hàng hóa trên xe ô tô cứu hộ giao thông

Cho tôi hỏi công ty tôi có 1 xe ô tô cứu hộ giao thông thì chiều cao được phép chở là bao nhiêu ạ? Mong tổng đài sớm giải đáp. Tôi xin cảm ơn!



Xe ô tô cứu hộ giao thôngTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 3 Thông tư 91/2015/TT-BGTVT như sau:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

Trong Thông tư này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

3. Ô tô chuyên dùng là ô tô có kết cấu và trang bị để thực hiện một chức năng công dụng đặc biệt, bao gồm: Ô tô quét đường; ô tô hút chất thải; ô tô trộn vữa; ô tô trộn bê tông; ôtô bơm bê tông; ô tô cần cẩu; ô tô thang; ô tô khoan; ô tô cứu hộ giao thông; ô tô chuyên dùng loại khác như ô tô truyền hình lưu động, ô tô đo sóng truyền hình lưu động, ô tô kiểm tra và bảo dưỡng cầu, ô tô kiểm tra cáp điện ngầm, ô tô chụp X-quang, ô tô phẫu thuật lưu động.”

Như vậy, xe ô tô cứu hộ giao thông được xác định là ô tô chuyên dùng.

Căn cứ theo quy định tại khoản 3 Điều 18 Thông tư 46/2015/NĐ-CP như sau:

“Điều 18. Chiều cao xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ

3. Xe chuyên dùng và xe chở container: chiều cao xếp hàng hóa tính từ điểm cao nhất của mặt đường xe chạy trở lên không quá 4,35 mét.”

Xe ô tô cứu hộ giao thông

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy , đối với xe ô tô chuyên dùng, cụ thể là xe ô tô cứu hộ giao thông, chiều cao xếp hàng hóa được phép tính từ điểm cao nhất của mặt đường xe chạy trở lên không quá 4,35 mét.

Trên đây là bài viết về vấn đề chiều cao được phép xếp hàng hóa trên xe ô tô cứu hộ giao thông. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Giới hạn chiều cao xếp hàng hóa của xe ô tô và mức xử phạt khi vi phạm

Quy định về chiều cao xếp hàng hóa của xe chở container

Xử phạt khi chở hàng vượt quá chiều cao cho phép

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button