Quy định xử phạt chủ phương tiện chở 38 hành khách trên xe ô tô khách 30 chỗ

Quy định xử phạt chủ phương tiện chở 38 hành khách trên xe ô tô khách 30 chỗ.

Cho tôi hỏi về vấn đề: Quy định xử phạt chủ phương tiện chở 38 hành khách trên xe ô tô khách 30 chỗ. Tôi vừa là chủ phương tiện vừa là người điều khiển xe ô tô khách 30 chỗ nhưng tôi chở trên xe 38 người thì tôi bị xử phạt thế nào? Có bị tước giấy phép lái xe khi chở 38 hành khách trên xe ô tô khách 30 chỗ không? Xe tôi chạy trên 300km



chủ phương tiện chở 38 hành kháchTư vấn giao thông đường bộ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp chở 38 hành khách trên xe ô tô khách 30 chỗ, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điểm e Khoản 3 Điều 76 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 76. Thủ tục xử phạt đối với chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

3. Đối với những hành vi vi phạm mà cùng được quy định tại các điều khác nhau của Chương II Nghị định này, trong trường hợp đối tượng vi phạm trùng nhau thì xử phạt như sau:

e) Các hành vi vi phạm quy định về chở hàng siêu trường, siêu trọng, chở quá khổ, quá tải, quá số người quy định (tại Điều 23, Điều 24, Điều 25, Điều 33) và các hành vi vi phạm tương ứng (tại Điều 30), trong trường hợp chủ phương tiện là người trực tiếp điều khiển phương tiện thì bị xử phạt theo quy định đối với chủ phương tiện tại Điều 30 của Nghị định này.

Như vậy, vì bạn vừa là chủ phương tiện vừa là người điều khiển nên bạn sẽ chỉ bị áp dụng quy định xử phạt đối với chủ phương tiện.

Căn cứ Khoản 6 và Điểm d Khoản 15 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

6. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là cá nhân, từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 80.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là tổ chức giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều 23 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều 23 Nghị định này..

chủ phương tiện chở 38 hành khách 

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

15. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

d) Thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3, Khoản 6 Điều này (trường hợp chở hành khách) buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện;

Như vậy, nếu bạn chở 38 hành khách trên xe ô tô khách 30 chỗ trên tuyến có cự ly lớn hơn 300 km thì bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng (tương đương với 5 người vượt), bạn không bị tước giấy phép lái xe nhưng phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện

Trên đây là tư vấn về vấn đề xử phạt chủ phương tiện chở 38 hành khách trên xe ô tô khách 30 chỗ.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Mức phạt ô tô chở hành khách để người lên, xuống khi xe đang chạy

Để hàng hóa trong khoang chở hành khách bị xử phạt thế nào?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc: Quy định xử phạt chủ phương tiện chở 38 hành khách trên xe ô tô khách 30 chỗ , bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi