Chủ xe có bị phạt khi giao xe cho người không có bằng điều khiển?

Chủ xe có bị phạt khi giao xe cho người không có bằng điều khiển?

Chào các anh, chị bên tư vấn! Con trai tôi đã đủ 18 tuổi nhưng cháu chưa thi bằng xe máy. Tết này tôi cho cháu lái xe máy của tôi đi chơi mà không may bị bắt thì tôi có bị liên đới gì không? Mong các anh, chị sớm giải đáp! Tôi cảm ơn nhiều!



Giao xe cho người không có bằngTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Điểm a, Khoản 5 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;”

Theo đó, con trai của bạn điều khiển xe máy mà không có Giấy phép lái xe thì bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng.

Bên cạnh đó, Điểm đ, Khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng)”.

Như vậy, con trai bạn chưa có giấy phép lái xe mà bạn vẫn giao xe cho con điều khiển thì bạn (chủ phương tiện) bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Giao xe cho người không có bằng

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Tóm lại, con trai bạn chưa có giấy phép lái xe mà bạn vẫn giao xe cho con điều khiển thì bạn là chủ phương tiện bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Chủ xe có bị liên đới nếu cho người say rượu mượn xe?

Trễ hẹn lên giải quyết vi phạm giao thông có bị tịch thu phương tiện không?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.