Chưa làm thủ tục đăng ký xe thì bị phạt như thế nào?

Chưa làm thủ tục đăng ký xe thì bị phạt như thế nào?

Tôi vừa mua xe máy mới nhưng chưa làm thủ tục đăng ký xe, nay tôi điều khiển xe vượt quá tốc độ cho phép 21 km/h và quên không mang giấy phép lái xe. Cho tôi hỏi, đối với trường hợp của tôi, tôi sẽ bị xử phạt với những lỗi gì và mức phạt như thế nào?



Thủ tục đăng ký xeTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn: Chưa làm thủ tục đăng ký xe thì bị phạt như thế nào? Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định đối với lỗi bạn chưa làm thủ tục đăng ký xe.

Theo quy định tại Điểm a Khoản 3 Điều 17 và Điểm g Khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP ban hành ngày 26 tháng 5 năm 2016 như sau

” Điều 17. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

3. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe không có Giấy đăng ký xe theo quy định;”

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1.Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

g) Khoản 3 Điều 17″

Như vậy, với trường hợp của bạn, bạn mua xe máy nhưng chưa làm thủ tục đăng ký thì khi bạn sẽ bị xử phạt với lỗi không có giấy đăng ký xe và mức phạt sẽ là từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng và bị tạm giữ phương tiện 7 ngày.

Thứ hai, quy định đối với lỗi bạn điều khiển xe quá tốc độ

Căn cứ theo quy định tại Điểm a Khoản 8 và Điểm b Khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định trên 20 km/h;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c, Điểm i, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm đ Khoản 5; Khoản 6; Điểm a Khoản 7; Điểm a Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy, nếu bạn điều khiển xe máy mà chạy quá tốc độ 21 km/h bạn sẽ bị xử phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng và bị tước giấy phép lái xe từ 01 đến 03 tháng.

Thứ ba, quy định đối với lỗi bạn không mang giấy phép lái xe

Căn cứ theo quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP

” Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Người điều khiển xe mô tô và các loại xe tương tự xe mô tô không mang theo Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 5, Điểm c Khoản 7 Điều này.”

Như vậy, nếu bạn điều khiển xe mà không mang theo giấy phép lái xe thì mức phạt sẽ là từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng.

Thủ tục đăng ký xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm các bài viết sau:

quy định về xử phạt với lỗi không có bằng lái xe

Xử phạt đối với lỗi không có giấy phép lái xe điều khiển xe máy

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về vấn đề: Chưa làm thủ tục đăng ký xe thì bị phạt như thế nào và mức phạt. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button