Điều khiển xe máy vượt quá nồng độ cồn theo quy định của pháp luật hiện hành

Điều khiển xe máy vượt quá nồng độ cồn theo quy định của pháp luật hiện hành

Tổng đài cho em hỏi, hôm qua em đi xe máy có uống một chút bia. Khi bị CSGT lập biên bản thì nồng độ cồn là 0,37. Vậy trường hợp này em bị phạt bao nhiêu tiền và có bị tước bằng lái xe không ạ?



Vượt quá nồng độ cồn theo quy địnhTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới  Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn; chúng tôi xin trả lời thắc mắc của bạn  về vấn đề mức phạt vượt quá nồng độ cồn theo quy định pháp luật như sau:

Thứ nhất, lỗi vượt quá nồng độ cồn theo quy định cho phép

Căn cứ vào Khoản 8 Điều 8 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định

“Điều 8. Các hành vi bị nghiêm cấm

8. Điều khiển xe mô tô, xe gắn máy mà trong máu có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc 0,25 miligam/1 lít khí thở.”

Như vậy theo quy định trên bạn vi phạm lỗi vượt quá nồng độ cồn cho phép.

Thứ hai, Về mức phạt hành chính

Căn cứ vào Điểm b Khoản 8 và Khoản 12 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

8. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở;”

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

d) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b Khoản 8, Khoản 10 Điều này hoặc tái phạm hành vi quy định tại Điểm d Khoản 8 Điều này, bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng;”

Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

b) Điểm b Khoản 5; Khoản 6; Điểm b, Điểm c Khoản 8; Khoản 9; Khoản 10; Khoản 11 Điều 6;”

Căn cứ quy định nêu trên, trong trường hợp này bạn sẽ bị phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng và bị tước Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng.

Vượt quá nồng độ cồn theo quy định

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Tóm lại trong trường hợp này khi điều khiển xe máy mà trong hơi thở vượt quá nồng độ cồn theo quy định ở mức 0,37mmg/lít khí thở thì bạn sẽ bị xử phạt từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng và bị tước Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng và bị tạm giữ phương tiện 07 ngày.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi, ngoài ra bạn có thể tham khảo các bài viết sau:

Tai nạn giao thông do say rượu có được hưởng bảo hiểm y tế

Phạm tội do dùng rượu, bia hoặc chất kích thích mạnh khác

Trong quá trình giải quyết vấn đề xử phạt vi phạm sử dụng nồng độ cồn có gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi