-->

Điều khiển xe ô tô khi chưa đủ độ tuổi quy định

Điều khiển xe ô tô khi chưa đủ độ tuổi quy định

Tôi năm nay vừa đủ 17 tuổi nhưng đã điều khiển xe ô tô 4 chỗ của bố đi học. Với lỗi điều khiển xe ô tô khi chưa đủ độ tuổi quy định thì tôi bị xử phạt thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộĐiều khiển xe ô tô khi chưa đủ độ tuổi quy định:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề điều khiển xe ô tô khi chưa đủ độ tuổi quy định của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, mức phạt đối với người điều khiển

Căn cứ khoản 6 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

6. Phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe ô tô, máy kéo, các loại xe tương tự xe ô tô.”

Bên cạnh đó, căn cứ Điểm i khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21;

Như vậy, với hành vi điều khiển xe ô tô khi mới 17 tuổi, bạn sẽ bị phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 3.000.000 đồng. Đồng thời, bị tạm giữ phương tiện đến 07 ngày

Điều khiển xe ô tô khi chưa đủ độ tuổi quy định

 Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Thứ hai, mức phạt đối với chủ phương tiện.

Căn cứ Điểm đ khoản 7 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

7. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 (đối với xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô), Khoản 1 Điều 62 của Luật Giao thông đường bộ (đối với xe máy chuyên dùng) điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng);

 

Như vậy, với hành vi điều khiển ô tô khi chưa đủ độ tuổi quy định của bạn, bố của bạn sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Sử dụng máy trợ thính, bị lao phổi có đủ điều kiện thi bằng lái xe không?

Điều kiện sức khỏe thi bằng lái xe hạng B1

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc về vấn đề điều khiển xe ô tô khi chưa đủ độ tuổi quy định, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi