Giấy phép lái xe của Lào có thể sử dụng được ở Việt Nam không?

Giấy phép lái xe của Lào có thể sử dụng được ở Việt Nam không?

Giấy phép lái xe của Lào có thể sử dụng được ở Việt Nam không? Xin chào add, tôi sinh sống và làm việc chủ yếu ở Lào. Tôi có bằng lái xe Lào rồi, nhưng chưa có bằng Việt Nam vì 1 năm về VN 3 4 lần thôi. Hôm qua tôi lần đầu tiên đi xe Lào về VN, tôi đã chuẩn bị đầy đủ giấy tờ cần thiết trong đó có dịch bằng lái tiếng Lào ra tiếng Việt và có công chứng. Tuy nhiên về đến VN thì vẫn bị CSGT bắt và phạt vì không có bằng lái xe VN.​ Thi thoảng tôi mới về VN thôi nên không có điều kiện đổi sang bằng VN. Như vậy trong trường hợp này tôi có sai thật không? Và nếu sai thì tôi cần sửa ntn cho đúng, xin add hỗ trợ giúp với.



Tư vấn luật giao thông:Giấy phép lái xe của Lào

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với vấn đề Giấy phép lái xe của Lào có thể sử dụng được ở Việt Nam không? chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Về điều kiện của người lái xe tham gia giao thông

Căn cứ khoản 2 Điều 58 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định như sau:

“Điều 58. Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông

2. Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

a) Đăng ký xe;

b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;

d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.”

Như vậy, khi điều khiển xe bạn phải mang theo giấy phép lái xe của Việt Nam. Trường hợp giấy tờ bạn dịch từ tiếng Lào sang tiếng Việt có công chứng cũng không thể thay thế được giấy phép lái xe. Vì vậy, CSGT xử phạt bạn là đúng quy định.

Về việc đổi giấy phép lái xe

Căn cứ khoản 10 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 33. Sử dụng và quản lý giấy phép lái xe

10. Người nước ngoài hoặc người Việt Nam cư trú ở nước ngoài có nhu cầu lái xe ở Việt Nam thực hiện như sau:

a) Nếu có giấy phép lái xe quốc gia phải làm thủ tục đổi sang giấy phép lái xe tương ứng của Việt Nam;

b) Trường hợp điều ước quốc tế về giấy phép lái xe mà Việt Nam là thành viên có quy định khác thì áp dụng quy định của điều ước quốc tế đó.”

Đồng thời, căn cứ danh sách 85 nước tham gia Công ước Viên thì Lào không thuộc trong số đó. 

Theo đó, nếu bạn có nhu cầu lái xe ở Việt Nam thì có thể đổi giấy phép lái xe của Lào sang giấy phép lái xe tương ứng của Việt Nam.

Về thủ tục đổi giấy phép lái xe

Căn cứ Điều 38 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 38. Thủ tục đổi giấy phép lái xe do ngành Giao thông vận tải cấp

Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp hoặc bằng hình thức kê khai trực tuyến đến Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

1. Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này.

2. Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ các đối tượng sau:

a) Người có giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3;

b) Người có nhu cầu tách giấy phép lái xe có thời hạn và không thời hạn.

3. Bản sao giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài).”

Giấy phép lái xe của Lào

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, nếu bạn có nhu cầu đổi bằng lái xe của Lào sang bằng lái xe tương ứng của Việt Nam thì bạn cần chuẩn bị hồ sơ bao gồm:

– Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo mẫu.

– Giấy khám sức khỏe.

– Bản sao giấy phép lái xe, CMND hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề Giấy phép lái xe của Lào có sử dụng được ở Việt Nam không? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Bằng lái xe quốc tế do Việt Nam cấp có được sử dụng ở Trung Quốc không?

Danh sách các quốc gia được phép sử dụng bằng lái xe quốc tế do Việt Nam cấp

Mọi thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button