Giấy phép lái xe ô tô hết hạn bị xử phạt thế nào?

Giấy phép lái xe ô tô hết hạn bị xử phạt thế nào?

Tôi có giấy phép lái xe hạng B2 nhưng đã hết hạn 10 tháng mà chưa kịp đi đổi lại. Nay tôi bị CSGT lập biên bản về lỗi này thì tôi bị phạt như thế nào? CSGT có được quyền tạm giữ xe của tôi hay không? Mong các bạn sớm giải đáp Tôi cảm ơn!



Hết hạnTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về mức phạt do giấy phép lái xe hết hạn

Căn cứ Điểm a Khoản 7 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

7. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

a) Có Giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 06 (sáu) tháng trở lên;”

Bạn cho biết bạn có giấy phép hạng B2 nhưng đã hết hạn sử dụng 10 tháng. Đối chiếu quy định trên bạn bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

Thứ hai, về vấn đề tạm giữ phương tiện

Điểm i, Khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21;”

Theo đó, để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính của bạn thì CSGT được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

Hết hạn

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

– Bạn bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

– CSGT được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Ngoài ra bạn còn có thể tham khảo các bài viết sau:

Một số vấn đề liên quan đến phù hiệu và tải trọng của xe tải

Chở người trên ô tô chở hàng có bị xử phạt không?

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi