Mức phạt đối với ôtô chạy quá tốc độ tốc bao nhiêu?

Mức phạt đối với ôtô chạy quá tốc độ tốc bao nhiêu?

Tổng đài cho em hỏi em chạy xe ôtô bị quá tốc độ 70/60 mức độ phạt bao nhiêu? Em có bị tước bằng lái hay không? Em cảm ơn nhiều!



Tư vấn giao thông đường bộQuá tốc độ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ vào Khoản 11 Điều 8 Luật giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

“Điều 8. Các hành vi bị nghiêm cấm

11. Điều khiển xe cơ giới chạy quá tốc độ quy định, giành đường, vượt ẩu.”

Như vậy, khi tham gia giao thông, các phương tiện giao thông không được chạy xe quá tốc độ quy định. Nếu như vi phạm sẽ bị xử phạt theo quy định.

Cụ thể Điểm a Khoản 3 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định mức phạt người điều khiển ô tô chạy quá tốc độ quy định như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

6. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h”.

Như vậy, dựa vào điều luật trên, bạn bị bắn tốc độ 70/60km, tức là vượt quá 10km so với quy định nên bạn sẽ bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng. Trường hợp này bạn chưa bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe.

Quá tốc độ

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Tóm lại, theo các quy định của pháp luật hiện hành, bạn điều khiển xe ô tô vượt quá quy định cho phép 10km nên sẽ bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng. Trường hợp này bạn chưa bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe.

Trên đây là bài viết về vấn đề mức phạt đối với ô tô chạy quá tốc độ. Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Người điều khiển xe ô tô gây tai nạn giao thông mà không dừng lại

Dừng, đỗ xe không đúng quy định bị phạt bao nhiêu tiền?

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi