Hết đăng kiểm 04 ngày có bị cảnh sát giao thông xử phạt không?

Hết đăng kiểm 04 ngày có bị cảnh sát giao thông xử phạt không?

Chào tổng đài tư vấn! Xe của mình mới hết đăng kiểm 04 ngày thôi. Nếu bị giao thông kiểm tra thì bị phạt thế nào? Mong tổng đài sớm giải đáp! Xin cảm ơn!



Hết đăng kiểm 04 ngàyTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn về vấn đề hết đăng kiểm 04 ngày có bị phạt; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điểm c Khoản 1 và Điểm a Khoản 6 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 01 tháng (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc);

6. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 3; Khoản 4; Điểm e Khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

Như vậy, với trường hợp của bạn đăng kiểm xe của bạn hết hạn đã 04 ngày theo quy định trên thì khi bị cảnh sát giao thông kiểm tra bạn bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi đó. Ngoài ra, bạn còn bị áp dụng hình phạt bổ sung là tước Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Để đăng kiểm lại cho xe bạn có thể tham khảo bài viết: Đăng kiểm lại khi Giấy chứng nhận kiểm định hết hạn

Hết đăng kiểm 04 ngày

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Tóm lại, đăng kiểm xe của bạn hết hạn đã 04 ngày thì bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng và bị tước Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Trên đây là giải đáp về vấn đề hết đăng kiểm. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Thủ tục đăng kiểm đối với ô tô tải hết hạn đăng kiểm một tháng

Đưa xe hết hạn đăng kiểm đi đăng kiểm có bị xử phạt không?

Nếu còn vướng mắc về vấn đề hết đăng kiểm; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button