Điều kiện nhập khẩu tại thành phố Hồ Chí Minh khi đổi nhiều nơi ở

Điều kiện nhập khẩu tại thành phố Hồ Chí Minh khi đổi nhiều nơi ở

Điều kiện nhập khẩu tại thành phố Hồ Chí Minh khi đổi nhiều nơi ở? Từ tháng 9/2015 – tháng 09/2017 tôi có làm đăng ký KT3 tại Quận Bình Thạnh, nhưng sau đó vì 1 số lý do tôi chuyển qua nhà thuê khác cùng hẻm nhưng khác địa chỉ và chỉ đăng ký tạm trú tại địa chỉ mới tầm 6 tháng tức là đến tháng 03/2018, nay tôi vừa mới mua nhà tại Quận 9 thủ tục đã sang tên tôi. Cho tôi hỏi nếu trong điều kiện của tôi như vậy tôi có đầy đủ thời gian để làm hộ khẩu tại Quận 9 nơi nhà tôi mới mua không, hay chỉ làm được KT3 nơi này?



Đổi nhiều nơi ởTư vấn Hôn nhân và Gia đình:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp về: Điều kiện nhập khẩu tại thành phố Hồ Chí Minh khi đổi nhiều nơi ở; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 20 Luật cư trú sửa đổi bổ sung năm 2013 về điều kiện nhập khẩu:

“Điều 20. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương

Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên;

Như vậy, điều kiện để được nhập khẩu tại thành phố Hồ Chí Minh cụ thể:

+ Có chỗ ở hợp pháp;

+ Có thời gian tạm trú tại thành phố từ hai năm trở lên.

Đối với trường hợp của bạn: bạn cư trú tại thành phố Hồ Chí Minh từ tháng 9/2015 cho đến nay; do đó bạn đã đáp ứng được điều kiện có 2 năm trở lên tạm trú tại Hồ Chí Minh để đăng ký hộ khẩu tại Hồ Chí Minh. Vậy bạn có cần có xác nhận của UBND phường hoặc sổ tạm trú về thời gian tạm trú tại thành phố Hồ Chí Minh.

Đồng thời bạn đã có nhà ở đứng tên của bạn nên nhà ở của bạn chỉ cần đáp ứng các điều kiện tại Khoản 5 Điều 20 Luật cư trú sửa đổi bổ sung năm 2013 như sau:

+ Bảo đảm điều kiện về diện tích bình quân theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố; 

+ Có xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn về điều kiện diện tích bình quân.

Đổi nhiều nơi ở

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Điều kiện nhập khẩu tại thành phố Hồ Chí Minh khi đổi nhiều nơi ở.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Thủ tục cấp sổ hộ khẩu đối với trường hợp có chỗ ở hợp pháp

Điều kiện đăng ký thường trú ở tỉnh

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì thắc mắc tách khẩu và nhập khẩu; vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button