Mẹ kế có được nhận con trai riêng của chồng làm con nuôi?

Mẹ kế có được nhận con trai riêng của chồng làm con nuôi?

Mẹ kế có được nhận con trai riêng của chồng làm con nuôi? Tôi kết hôn với bạn trai của tôi, anh ấy có một cậu con trai riêng năm nay đã 11 tuổi. Vậy tôi có thể xin nhận cháu làm con trai nuôi của tôi không khi mà tôi năm nay 27 tuổi. Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn!



Con trai riêng của chồngTư vấn Hôn nhân và Gia đình:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn: Mẹ kế có được nhận con trai riêng của chồng làm con nuôi; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 14 Luật nuôi con nuôi số 52/2010/QH12 về điều kiện được nhận con nuôi:

“Điều 14. Điều kiện đối với người nhận con nuôi

1. Người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

b) Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

c) Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

d) Có tư cách đạo đức tốt.

2. Những người sau đây không được nhận con nuôi:

a) Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

b) Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

c) Đang chấp hành hình phạt tù;

d) Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thanh niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

3. Trường hợp cha dượng nhận con riêng của vợ, mẹ kế nhận con riêng của chồng làm con nuôi hoặc cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi thì không áp dụng quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 điều này.”

Như vậy, một trong những điều kiện để được nhận nuôi con nuôi là người nhận nuôi hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên; trừ trường hợp cha dượng, mẹ kế nhận con riêng của vợ, chồng làm con nuôi.

Con trai riêng của chồng

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

Đối với trường hợp của bạn: Bạn 27 tuổi và con trai riêng của vợ bạn năm nay 11 tuổi; tức là bạn hơn bé 16 tuổi. Tuy nhiên bạn và bố của bé đã kết hôn; tức bạn là mẹ kế của bé. Do đó, bạn vẫn đủ điều kiện được nhận con trai riêng của chồng làm con nuôi của mình.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Mẹ kế có được nhận con trai riêng của chồng làm con nuôi?

Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm bài viết sau:

Thủ tục nhận nuôi con nuôi trong nước mới nhất

Người nước ngoài nhận con nuôi tại Việt Nam

Mọi vấn đề vướng mắc về: Mẹ kế có được nhận con trai riêng của chồng làm con nuôi; xin bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button