Ông bà ngoại có được nhận cháu ngoại làm con nuôi hợp pháp không?

Ông bà ngoại có được nhận cháu ngoại làm con nuôi hợp pháp không?

Ông bà ngoại có được nhận cháu ngoại làm con nuôi hợp pháp không? Em có 1 bé năm nay 2 tuổi. Vì hoàn cảnh nên em muốn cho con bé làm con nuôi của bố mẹ em – ông bà ngoại của cháu thì có được không? Thủ tục và hồ sơ nhận nuôi con nuôi như thế nào? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn!



Nhận cháu ngoại làm con nuôiTư vấn Hôn nhân và Gia đình:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn: Ông bà ngoại có được nhận cháu ngoại làm con nuôi hợp pháp; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 13 Luật nuôi con nuôi năm 2010 về hành vi bị cấm trong việc nhận con nuôi:

“Điều 13. Các hành vi bị cấm

1. Lợi dụng việc nuôi con nuôi để trục lợi, bóc lột sức lao động, xâm hại tình dục; bắt cóc, mua bán trẻ em.

2. Giả mạo giấy tờ để giải quyết việc nuôi con nuôi.

3. Phân biệt đối xử giữa con đẻ và con nuôi.

4. Lợi dụng việc cho con nuôi để vi phạm pháp luật về dân số.

5. Lợi dụng việc làm con nuôi của thương binh, người có công với cách mạng, người thuộc dân tộc thiểu số để hưởng chế độ, chính sách ưu đãi của Nhà nước.

6. Ông, bà nhận cháu làm con nuôi hoặc anh, chị, em nhận nhau làm con nuôi.

7. Lợi dụng việc nuôi con nuôi để vi phạm pháp luật, phong tục tập quán, đạo đức, truyền thống văn hóa tốt đẹp của dân tộc.”

Như vậy, một trong những hành vi bị nghiêm cấm là việc ông, bà nhận cháu làm con nuôi hoặc anh chị em nhận nhau làm con nuôi.

Đối với trường hợp của bạn: Bạn có con năm nay hai tuổi và bạn đang muốn bố mẹ của bạn, tức ông bà ngoại của bé, nhận con bạn là con nuôi. Do đó theo quy định trên thì bố mẹ bạn không thể nhận con của bạn là con nuôi được.

Nhận cháu ngoại làm con nuôi

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Ông bà ngoại có được nhận cháu ngoại làm con nuôi hợp pháp không?

goài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm bài viết sau:

Thủ tục nhận nuôi con nuôi trong nước mới nhất

Hồ sơ người nước ngoài nhận con nuôi tại Việt Nam

Mọi vấn đề vướng mắc về: Ông bà ngoại có được nhận cháu ngoại làm con nuôi hợp pháp không; xin bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi