Thẩm quyền giải quyết yêu cầu ly hôn khi có yếu tố nước ngoài

Thẩm quyền giải quyết yêu cầu ly hôn khi có yếu tố nước ngoài

Thẩm quyền giải quyết yêu cầu ly hôn khi có yếu tố nước ngoài? Tôi và chồng tôi (công dân Ấn Độ) kết hôn từ năm 2014 cho đến nay. Nhưng vì không hòa hợp về phong tục tập quán nên chúng tôi quyết định ly hôn đồng thuận. Vậy cho tôi hỏi tôi phải nộp đơn ly hôn tại Tòa án nhân dân huyện hay tỉnh? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn!



Có yếu tố nước ngoàiTư vấn Hôn nhân gia đình:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnTrường hợp về: Thẩm quyền giải quyết yêu cầu ly hôn khi có yếu tố nước ngoài; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 123  Luật hôn nhân và gia đình 2014 thì thẩm quyền giải quyết các vụ việc hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài tại Tòa án được thực hiện theo quy định của Bộ luật tố tụng dân sự.

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 29, Điều 35 và Điều 37 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015:

Điều 29. Những yêu cầu về hôn nhân và gia đình thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án

2. Yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn, thỏa thuận nuôi con, chia tài sản khi ly hôn.

Điều 35. Thẩm quyền của Tòa án nhân dân cấp huyện

1. Tòa án nhân dân cấp huyện có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp sau đây:

b) Yêu cầu về hôn nhân và gia đình quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 10 và 11 Điều 29 của Bộ luật này;

3. Những tranh chấp, yêu cầu quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này mà có đương sự hoặc tài sản ở nước ngoài hoặc cần phải ủy thác tư pháp cho cơ quan đại diện nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam ở nước ngoài, cho Tòa án, cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài không thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án nhân dân cấp huyện, trừ trường hợp quy định tại khoản 4 Điều này.

Điều 37. Thẩm quyền của Tòa án nhân dân cấp tỉnh

1. Tòa án nhân dân cấp tỉnh có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những vụ việc sau đây:

b) Yêu cầu về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các Điều 27, 29, 31 và 33 của Bộ luật này, trừ những yêu cầu thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án nhân dân cấp huyện quy định tại khoản 2 và khoản 4 Điều 35 của Bộ luật này;”

Có yếu tố nước ngoài

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

Như vậy, thẩm quyền giải quyết yêu cầu ly hôn đồng thuận sẽ thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án nhân dân, cụ thể:

+ Nếu như chồng của bạn đang cư trú tại Việt Nam thì bạn nộp yêu cầu ly hôn đồng thuận tới Tòa án nhân dân cấp huyện;

+ Nếu như chồng bạn đang ở nước ngoài thì bạn phải nộp yêu cầu ly hôn đồng thuận tới Tòa án nhân dân cấp tỉnh.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Thẩm quyền giải quyết yêu cầu ly hôn khi có yếu tố nước ngoài.

Bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Mẹ giành quyền nuôi con đối với con dưới 36 tháng tuổi

Thủ tục đơn phương xin ly hôn

Mọi vấn đề, thủ tục còn vướng mắc xin bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi