Xác định về việc kết hôn với những người có họ hàng trong phạm vi 3 đời

Xác định về việc kết hôn với những người có họ hàng trong phạm vi 3 đời

Xác định về việc kết hôn với những người có họ hàng trong phạm vi 3 đời? Em và bạn trai yêu nhau nhưng phát hiện có quan hệ họ hàng. Anh ấy là con ruột của người con thứ 9 còn bà ngoại em là con của người thứ 4; bà ngoại em và anh ấy là chị họ với nhau, ông kỵ (ông bà của bà ngoại của em) của em và bố của anh ấy là anh em ruột. Như vậy với quan hệ trên thì em phải gọi bạn trai là ông. Vậy em và anh ấy có thể kết hôn với nhau được không?



Kết hôn với những người có họ hàngTư vấn Hôn nhân gia đình:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn .Đối với trường hợp của bạn về: Xác định về việc kết hôn với những người có họ hàng trong phạm vi 3 đời; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ quy định tại điểm d Khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình 2014:

“Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình

2.Cấm các hành vi sau đây:

d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;”

Như vậy, những người có họ trong phạm vi ba đời bị cấm kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng. Và theo Điều 3 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định như sau:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

18. Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba.”

Như vậy,những người có họ trong phạm vi 3 đời được  hiểu như sau:

+) Đời thứ nhất: cha, mẹ;

+) Đời thứ hai: anh,chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha;

+) Đời thứ ba: anh,chị, em con chú, còn bác, còn cô, còn cậu, con dì.

Đối với trường hợp của bạn, những người có họ được xác định như sau:

+ Đời thứ 1: bố, mẹ của ông kỵ bạn và bà nội của bạn trai bạn;

+ Đời thứ 2: kỵ ngoại của bạn, bố của bạn trai bạn, các anh, chị em ruột của cả hai;

+ Đời thứ 3: cố ngoại bạn, bạn trai bạn, các con ruột của đời thứ 2;

+ Đời thứ 4: bà ngoại bạn, con của đời thứ 3 khác;

+ Đời thứ 5: mẹ bạn;

+ Đời thứ 6: bạn.

Kết hôn với những người có họ hàng

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

Vậy người yêu bạn là đời thứ 3 còn bạn là đời thứ 6; do đó bạn đã vượt quá phạm vi những người có họ trong phạm vi ba đời nên bạn và bạn trai vẫn có thể kết hôn với nhau.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Xác định về việc kết hôn với những người có họ hàng trong phạm vi 3 đời.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Đang chung sống như vợ chồng có được đăng ký kết hôn với người khác?

Chưa đủ tuổi kết hôn thì có bị từ chối đăng ký kết hôn không?

Mọi vấn đề còn vướng mắc về xác định về việc kết hôn với những người có họ hàng trong phạm vi 3 đời; xin bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button