Yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi dưỡng con sau khi ly hôn 2 năm

Yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi dưỡng con sau khi ly hôn 2 năm

Yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi dưỡng con sau khi ly hôn 2 năm? Tôi năm nay 30 tuổi, đã ly hôn được hơn 2 năm. Trước đây khi ly hôn, theo bản án của Tòa thì vợ cũ của tôi được xác định người có quyền nuôi con bởi khi đó con của tôi mới được có 26 tháng tuổi hơn. Nay vợ cũ của tôi chuẩn bị kết hôn và tôi rất lo lắng về việc đó sẽ ảnh hưởng tới con của tôi. Vậy tôi có thể yêu cầu Tòa chuyển quyền nuôi con cho tôi có được không?



Thay đổi người trực tiếp nuôi dưỡngTư vấn Hôn nhân gia đình:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Trường hợp yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi dưỡng con sau khi ly hôn 2 năm; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 84  Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 thay đổi người trực tiếp nuôi dưỡng con:

“Điều 84. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.

4. Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.”

Như vậy, cha hoặc mẹ có quyền cầu thay đổi người có quyền trực tiếp nuôi dưỡng con khi thuộc một trong các trường hợp sau:

+ Cha mẹ thỏa thuận việc thay đổi người trực tiếp nuôi dưỡng con;

+ Người trực tiếp nuôi dưỡng con không đủ điều kiện trực tiếp nuôi dưỡng.

Thay đổi người trực tiếp nuôi dưỡng

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

Đối với trường hợp của bạn: việc vợ cũ của bạn kết hôn với người khác không phải căn cứ để bạn chứng minh việc vợ cũ bạn không đủ điều kiện được nuôi dưỡng, chăm sóc con. Nếu bạn muốn thay đổi quyền nuôi dưỡng con thì bạn có thể thỏa thuận với vợ cũ của bạn để thay đổi người nuôi con; hoặc bạn có thể thu thập các chứng cứ chứng minh việc vợ cũ của bạn không đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con yêu cầu xin thay đổi quyền nuôi dưỡng.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi dưỡng con sau khi ly hôn 2 năm.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Quy định về phân chia tài sản và trách nhiệm cấp dưỡng sau khi ly hôn?

Phân chia hoa lợi, lợi tức từ tài sản riêng của vợ khi ly hôn

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì về vấn đề: Yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi dưỡng con sau khi ly hôn 2 năm; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi