Lái xe Grap có được sử dụng giấy hẹn cấp lại GPLX thay cho bằng lái không?

Lái xe Grap có được sử dụng giấy hẹn cấp lại GPLX thay cho bằng lái không?

Hôm nay tôi lái xe Grap taxi thực hiện việc chở khách trên khu vực đường Kim Mã-Hà Nội thì bị CSGT dừng xe, kiểm tra giấy tờ xe của tôi. Tuy nhiên GPLX của tôi đang trong thời gian chờ cấp lại (do đã hết hạn được một tháng) và có Giấy hẹn cấp lại của sở Giao thông vận tải thành phố Hà Nội. Không biết là CSGT lập biên bản tôi như vậy có đúng không? Nếu đúng thì tôi sẽ bị xử phạt bao nhiêu? Tôi xin cảm ơn!



Tư vấn giao thông đường bộLái xe Grap

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Những giấy tờ cần thiết khi lái xe được quy định tại Điều 58 Luật giao thông đường bộ 2008 như sau:

“Điều 58: Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông

2. Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

a) Đăng ký xe;

b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;

d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.”

Như vậy, khi anh lái xe Grap thì anh cần đem theo đầy đủ các giấy tờ sau:

– Đăng ký xe;

– Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới;

– Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới;

– Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

Giấy hẹn cấp lại bằng lái xe chỉ là một loại giấy tờ hành chính mà cơ quan có thẩm quyền ban hành nhằm xác nhận bằng lái xe của bạn đang được cấp lại và đưa ra mốc thời gian cụ thể để bạn có thể đến nhận bằng lái xe mới. Bên cạnh đó, thông thường, trong giấy hẹn cấp lại bằng lái xe có ghi rõ: “Giấy hẹn này không có giá trị thay thế GPLX”. 

Vì vậy, loại giấy này không có giá trị thay thế bằng lái xe. Do đó, việc bạn điều khiển phương tiện giao thông mà chỉ mang theo Giấy hẹn cấp lại GPLX thì CSGT vẫn có cơ sở để lập biên bản với hành vi này của bạn.

Mức xử phạt áp dụng với bạn trong trường hợp này:

Căn cứ quy định tại Điểm c Khoản 4 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

3. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không mang theo Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 7 Điều này;

7. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

b) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;”

Lái xe Grap

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, trong trường hợp này khi bạn lái xe Grap mà chỉ mang theo giấy hẹn cấp lại GPLX thì:

– Nếu thời điểm nộp phạt bạn xuất trình được giấy phép lái xe:

Trường hợp đó CSGT sẽ áp dụng mức phạt với lỗi không mang theo Giấy phép lái xe; và bạn sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng.

– Nếu thời điểm nộp phạt bạn vẫn không xuất trình được giấy phép lái xe:

Trường hợp đó CSGT sẽ áp dụng mức phạt với lỗi không có Giấy phép lái xe; và bạn sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Xử phạt khi đi xe không có bằng lái và không đội mũ bảo hiểm

Lỗi không mang Giấy phép lái xe máy

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề xử lý vi phạm khi tham gia giao thông khi bạn lái xe Grap; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.