Mức phạt đối với người lái xe và người ngồi sau không đội mũ bảo hiểm 

Mức phạt đối với người lái xe và người ngồi sau không đội mũ bảo hiểm 

Cho em hỏi là em điều khiển xe gắn máy và người ngồi sau không đội mũ bảo hiểm thì bị phạt bao nhiêu ạ? Giấy tờ khác em đều đầy đủ.



Tư vấn giao thông đường bộKhông đội mũ bảo hiểm:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn 1900 6172. Đối với trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về quy định đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông:

Căn cứ Khoản 2 Điều 30 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định như sau:

“Điều 30. Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy

2. Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy phải đội mũ bảo hiểm có cài quai đúng quy cách”.

Như vậy, theo quy định của pháp luật hiện hành, người điều khiển, người ngồi trên xe gắn máy phải đội mũ bảo hiểm có cài quai đúng quy cách.

Thứ hai, quy định về mức phạt:

Căn cứ vào điểm i và điểm k Khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;

k) Chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;”

Không đội mũ bảo hiểm

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, theo pháp luật hiện hành, mức phạt áp dụng đối với trường hợp của bạn như sau:

– Đối với bạn (người điều khiển phương tiện):

+ Điều khiển xe không đội mũ bảo hiểm: bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

+ Chở người ngồi trên xe không đội mũ bảo hiểm: bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

– Đối với người ngồi trên xe không đội mũ bảo hiểm bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Chở người không đội mũ bảo hiểm và không mang giấy tờ xe

Mức phạt người chưa thành niên điều khiển xe máy không đội mũ bảo hiểm

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi