Mức phạt khi chở thêm hai người trên xe và không đội mũ bảo hiểm

Mức phạt khi chở thêm hai người và không đội mũ bảo hiểm

Tổng đài cho tôi hỏi, tôi điều khiển xe máy chở thêm hai người trên xe. Cả 3 người chúng tôi đều không đội mũ bảo hiểm. Vậy tổng mức phạt trong trường hợp của tôi là bao nhiêu? Tôi xin cảm ơn



Tư vấn giao thông đường bộChở thêm hai người:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn 1900 6172. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Đối với hành vi chở thêm hai người trên xe và không đội mũ bảo hiểm, khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP  quy định :

Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

…i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;

k) Chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

l) Chở theo 02 (hai) người trên xe, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 14 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;…”

Chở thêm hai người

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo đó, người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô, xe gắn máy bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với mỗi hành vi:

– Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy;

Do cả 3 người không đội mũ nên tổng mức phạt là 300.000 đồng đến 600.000 đồng

– Với lỗi chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” thì bạn là người điều khiển sẽ bị xử phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng

– Với lỗi chở thêm hai người trên xe, bạn là người điều khiển sẽ bị xử phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng

Như vậy, với việc vi phạm nhiều lỗi cùng một lúc, người điều khiển giao thông sẽ bị phạt tiền với tổng mức phạt của tất cả các hành vi. Bạn cung cấp thông tin bạn đi xe mô tô chở 3 và cả 3 không đội mũ bảo hiểm; do đó, tổng mức phạt trong trường hợp này là từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Trên đây là bài viết về vấn đề mức phạt người chưa thành niên điều khiển xe máy không đội mũ bảo hiểm. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Xe đạp vượt đèn đỏ có bị xử phạt tiền không?

Xử phạt khi ô tô đi ngược chiều của đường một chiều

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi