Mức phạt xe chở hàng qua cầu cấm tải trọng 8 tấn đi qua

Mức phạt xe chở hàng qua cầu cấm tải trọng 8 tấn đi qua

Tôi điều khiển xe ô tô của công ty, cả xác xe và hàng là 10 tấn mà muốn đi qua cầu có biển báo cấm tải trọng 8 tấn trở lên ( biển ghi “8t”) có được không ạ? Nếu vẫn đi qua thì bị xử phạt thế nào ạ?



Tư vấn giao thông đường bộ:Cấm tải trọng 8 tấn

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với câu hỏi của bạn, Tổng đài tư vấn 1900 6172 xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về xác định mức quá tải trọng cầu đường:

Theo thông tin bạn cung cấp thì xe bạn có tổng trọng tải là 10 tấn và sau đó bạn đã đi trên cầu có biển cấm tải trọng 8 tấn thì phần trăm khối lượng hàng quá tải cầu đường trong trường hợp này = ( 10 – 8) : 8 x 100% = 25%.

Do đó, trường hợp này của bạn bị quá trọng tải cầu đường là 25%.

Thứ hai, về mức xử phạt lái xe với lỗi vượt quá tải trọng cầu đường

Căn cứ theo quy định tại điểm d khoản 3; điểm a khoản 7 và khoản 8 Điều 33 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 33. Xử phạt người điều khiển xe bánh xích; xe quá tải trọng, quá khổ giới hạn của cầu, đường (kể cả xe ô tô chở hành khách)

3. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Điều khiển xe mà tổng trọng lượng (khối lượng toàn bộ) của xe hoặc tải trọng trục xe (bao gồm cả hàng hóa xếp trên xe, người được chở trên xe) vượt quá tải trọng cho phép của cầu, đường trên 20% đến 50%, trừ trường hợp có Giấy phép lưu hành còn giá trị sử dụng.” 

Cấm tải trọng 8 tấn

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 1900 6172

Theo đó: bạn điều khiển xe bị quá tải trọng cầu đường 25% thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng; ngoài ra theo điểm a khoản 7 và khoản 8 Điều 33 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì bị tước bằng lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng và bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả như: Buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng quá khổ theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm; nếu gây hư hại cầu, đường phải khôi phục lại tình trạng ban đầu do vi phạm gây ra.

Thứ ba, về mức xử phạt đối với chủ phương tiện

Điểm e khoản 9 Điều 30  Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

9. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3, Điểm b Khoản 4 Điều 33 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3, Điểm b Khoản 4 Điều 33 Nghị định này.”

Theo đó,

Chủ phương tiện là công ty giao xe cho bạn điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm lỗi vượt quá trọng tải cầu đường 25% sẽ bị phạt tiền từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng và sẽ bị buộc thực hiện các biện pháp khắc phục hậu quả (điểm đ khoản 15 Điều 30  Nghị định 46/2016/NĐ-CP)

Như vậy, bạn không được điều khiển xe ô tô cả xác xe và hàng là 10 tấn đi qua cầu có biển báo cấm tải trọng 8 tấn. Trường hợp bạn vẫn điều khiển xe đi qua cầu có biển báo cấm trọng tải 8 tấn thì cả bạn và công ty đều bị phạt với mức như trên.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Ngoài ra thì bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Nguyên tắc áp dụng mức phạt tiền đối với vi phạm giao thông

Mức xử phạt lỗi đỗ ô tô trái quy định gây ùn tắn giao thông

Mọi thắc mắc xin liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi