Mức xử phạt đối với xe ô tô 35 chỗ chở quá số người quy định

Mức xử phạt đối với xe ô tô 35 chỗ chở quá số người quy định

Tôi điều khiển xe ô tô chở hành khách của công ty mà theo đăng kiểm là xe ô tô 35 chỗ, cự ly tầm 100 km- 200 km. Trường hợp tôi chở lên tới 45 người thì sẽ bị xử phạt thế nào ạ? Công ty có bị phạt không? Tôi xin cảm ơn



Tư vấn giao thông đường bộÔ tô 35 chỗ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, mức phạt đối với người điều khiển ô tô chở quá số người quy định

Căn cứ vào khoản 2, điểm a khoản 9 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP  quy định như sau:

Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ.

2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này.

9. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 Điều này (trường hợp chở hành khách) bị buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện;”.

Theo quy định trên, xe ô tô 35 chỗ được phép chở tối đa 39 người. Trường hợp trên bạn điều khiển xe chở 45 người, như vậy bạn đã chở quá 6 người theo quy định. Do vậy mức phạt của bạn là từ 2.400.000 đồng đến 3.600.000 đồng. Bạn chưa chở vượt trên 50% số người được phép chở nên không bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe. Tuy nhiên, bạn vẫn phải bố trí phương tiện khác để chở 6 hành khách bạn chở quá quy định.

ô tô 35 chỗ

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, mức phạt đối với chủ phương tiện

Khi bạn thực hiện hành vi phạm chở quá số người quy định thì công ty là tổ chức (chủ phương tiện) giao xe cho bạn sẽ bị phạt theo khoản 3 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP  như sau:

“3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là cá nhân, từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 80.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là tổ chức giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định này.”

Theo đó, với số người chở quá là 6 người thì công ty bạn là tổ chức giao phương tiện thì sẽ bị phạt với mức từ 4.800.000 đồng đến 7.200.000 đồng.

Như vậy, khi điều khiển xe ô tô 35 chỗ chở quá số người quy định thì cả người điều khiển xe là bạn và chủ phương tiện là công ty bạn đều bị xử phạt (Mức xử phạt như trên).

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về thắc mắc của bạn. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết

Không mang đăng ký xe có bị tạm giữ phương tiện không?

Mức phạt xe máy tham gia giao thông không có giấy đăng ký xe

Mọi thắc mắc liên quan đến giao thông đường bộ, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi