Người 17 tuổi đi xe máy không mũ bảo hiểm bị xử phạt thế nào?

Người 17 tuổi đi xe máy không mũ bảo hiểm bị xử phạt thế nào?

Người 17 tuổi đi xe máy không mũ bảo hiểm bị xử phạt thế nào? Em năm nay mới 17 tuổi, hôm nọ e có mượn xe của chú để đi chơi thì bị phạt do không đội mũ bảo hiểm, như vậy em bị phạt bao nhiêu tiền vậy ạ! em cảm ơn ạ!



Tư vấn giao thông đường bộ:Người 17 tuổi đi xe máy không mũ bảo hiểm

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về vấn đề Người 17 tuổi đi xe máy không mũ bảo hiểm cho chúng tôi. Tổng đài tư vấn 1900 6172 xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, xử phạt với người 17 tuổi đi xe máy không đội mũ bảo hiểm:

Căn cứ điểm a khoản 4 Điều 21 và điểm i khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây.

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên.”

“3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây.

i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ.”

Tuy nhiên, căn cứ khoản 3 Điều 134 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 về nguyên tắc xử lý vi phạm hành chính với người từ đủ 16 đến dưới 18 tuổi bị phạt tiền, thì mức tiền phạt không quá 1/2 mức tiền phạt áp dụng đối với người thành niên. Trường hợp không có tiền nộp phạt hoặc không có khả năng thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả thì cha mẹ hoặc người giám hộ phải thực hiện thay. Như vậy, với trường hợp của bạn sẽ bị phạt tiền từ 450.000 đồng đến 700.000 đồng với hai lỗi vi phạm. Người 17 tuổi đi xe máy không mũ bảo hiểm

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, xử phạt đối với người giao phương tiện:

Căn cứ điểm đ khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016 NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ.

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây.

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông.”

Theo đó, chú bạn là người cho bạn mượn xe sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề Người 17 tuổi đi xe máy không mũ bảo hiểm. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Mức phạt đối với trường hợp 16 tuổi điều khiển xe máy tham gia giao thông

Mức phạt đối với người 15 tuổi điều khiển xe máy tham gia giao thông

Mọi thắc mắc liên quan, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi