19006172

Ô tô dùng đèn pha chiếu sáng và vượt đèn đỏ có bị tạm giữ xe không?

Ô tô dùng đèn pha chiếu sáng và vượt đèn đỏ có bị tạm giữ xe không?

Ô tô dùng đèn pha chiếu sáng và vượt đèn đỏ có bị tạm giữ xe không? Xin chào Tổng đài tư vấn An Nam. Tôi điều khiển xe ô tô chạy trên đường nhưng sử dụng đèn pha chiếu sáng trong khu đô thị và còn vượt đèn đỏ nữa, tôi bị CSGT lập biên bản, cho tôi hỏi hai lỗi này bị phạt bao nhiêu tiền? Tôi có bị tạm giữ phương tiện không? Tôi xin cảm ơn anh/chị rất nhiều!



dùng đèn pha chiếu sáng và vượt đèn đỏ

Hỗ trợ tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, mức phạt người điều khiển ô tô sử dụng đèn cốt pha chiếu sáng

Căn cứ theo quy định tại điểm b Khoản 3 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Bấm còi, rú ga liên tục; bấm còi hơi, sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân cư, trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định;”

Như vậy, theo quy định của pháp luật, với lỗi điều khiển ô tô sử dụng đèn chiếu xa trong khu đô thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng, mức trung bình là 900.000 đồng.

Thứ hai, mức phạt người điều khiển ô tô không chấp hành tín hiệu đèn giao thông

Căn cứ theo quy định tại điểm a Khoản 5 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông;

11. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại điểm đ khoản 2; điểm h, điểm i khoản 3; khoản 4; điểm a, điểm b, điểm d, điểm đ, điểm g, điểm h, điểm i khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

Như vậy, theo quy định của pháp luật, với lỗi điều khiển ô tô vượt đèn đỏ bạn sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng, mức trung bình là 4.000.000 đồng. Bên cạnh đó, bạn còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung đó là tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Thứ ba, ô tô dùng đèn pha chiếu sáng và vượt đèn đỏ có bị tạm giữ xe không?

Căn cứ theo quy định tại điểm a Khoản 1 Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

Điều 82. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện tối đa đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các điều, khoản, điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

a) Điểm c khoản 6; điểm a, điểm c khoản 8; khoản 10 Điều 5;

Như vậy, theo quy định của pháp luật, khi điều khiển ô tô vi phạm hai lỗi không chấp hành đèn tín hiệu giao thông và sử dụng đèn chiếu xa trong khu đô thị thì bạn sẽ không bị tạm giữ phương tiện 07 ngày theo quy định.

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Phạt lỗi điều khiển xe ô tô không sử dụng đèn chiếu sáng năm 2020

Mức phạt khi điều khiển xe ô tô sử dụng không đủ đèn chiếu sáng

mặt nạ đất sét