Quy định mức phạt về điều khiển xe vượt quá tải trọng cầu đường

Quy định mức phạt về điều khiển xe vượt quá tải trọng cầu đường

Cho tôi hỏi tôi điều khiển xe ô tô tải của bố tôi tham gia giao thông. Tôi bị cảnh sát giao thông xử phạt lỗi điều khiển xe vượt quá tải trọng cầu đường 67% thì tôi bị xử phạt thế nào? Bố tôi có bị xử phạt không?



tải trọng cầu đườngTư vấn giao thông đường bộ:

Về quy định mức phạt về điều khiển xe vượt quá tải trọng cầu đường, Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về việc điều khiển xe vượt quá tải trọng cho phép của cầu đường

Bạn điều khiển xe vượt quá tải trọng cầu, đường 67%. Vi phạm này được quy định tại Điều 33  Nghị định 46/2016/NĐ-CP về mức phạt như sau:

“Điều 33. Xử phạt người điều khiển xe bánh xích; xe quá tải trọng, quá khổ giới hạn của cầu, đường (kể cả xe ô tô chở hành khách)

4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe mà tổng trọng lượng (khối lượng toàn bộ) của xe hoặc tải trọng trục xe (bao gồm cả hàng hóa xếp trên xe, người được chở trên xe) vượt quá tải trọng cho phép của cầu, đường trên 50% đến 100%, trừ trường hợp có Giấy phép lưu hành còn giá trị sử dụng;”

Bên cạnh đó, căn cứ vào khoản 7, khoản 8 Điều 33 Nghị định 46/2016/NĐ-CP

“7. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 3; Khoản 4 Điều này còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 01 tháng đến 03 tháng;

Như vậy, bạn điều khiển xe vượt quá 67% tải trọng cầu đường thì sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng, bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ từ 01 đến 03 tháng. 

tải trọng cầu đường

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, xử phạt đối với chủ xe giao phương tiện vi phạm

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

10. Phạt tiền từ 14.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 28.000.000 đồng đến 32.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 4 Điều 33 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 4 Điều 33 Nghị định này.”

Như vậy, trường hợp bố của bạn giao xe cho bạn điều khiển chở quá tải trọng 67% thì sẽ bị phạt tiền từ 14.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm thông tin tại bài viết:

Đi vào đường có biển báo cấm xe tải 8 tấn

Mức xử phạt khi đi vào đường có biển báo 115 cấm 3,5 tấn?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc. Bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi