Quy định về điều kiện để kinh doanh vận tải bằng ô tô

Quy định về điều kiện để kinh doanh vận tải bằng ô tô

Điều kiện để kinh doanh vận tải bằng ô tô được pháp luật quy định thế nào? Em tôi và bố tôi đều có xe ô tô. Vậy cho tôi hỏi tôi có thể thuê xe của bố và em tôi để sử dụng kinh doanh vận tải được không?



Tư vấn giao thông đường bộĐiều kiện để kinh doanh vận tải bằng ô tô:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, điều kiện để kinh doanh vận tải bằng ô tô được quy định tại Điều 13, Nghị định 86/2014/NĐ -CP. Cụ thể:

“Điều 13. Điều kiện chung kinh doanh vận tải bằng xe ô tô

Đơn vị kinh doanh vận tải phải có đủ các điều kiện sau đây:

1. Đăng ký kinh doanh vận tải bằng xe ô tô theo quy định của pháp luật.

2. Phương tiện phải bảo đảm số lượng, chất lượng phù hợp với hình thức kinh doanh, cụ thể:

a) Khi hoạt động kinh doanh vận tải phải có đủ số lượng phương tiện theo phương án kinh doanh đã được duyệt; phương tiện phải thuộc quyền sở hữu của đơn vị kinh doanh vận tải hoặc quyền sử dụng hợp pháp theo hợp đồng của đơn vị kinh doanh vận tải với tổ chức cho thuê tài chính hoặc tổ chức, cá nhân có chức năng cho thuê tài sản theo quy định của pháp luật.

Trường hợp xe đăng ký thuộc sở hữu của thành viên hợp tác xã phải có hợp đồng dịch vụ giữa thành viên với hợp tác xã, trong đó quy định hợp tác xã có quyền, trách nhiệm và nghĩa vụ quản lý, sử dụng, điều hành xe ô tô thuộc sở hữu của thành viên hợp tác xã;

b) Xe ô tô phải bảo đảm an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường;

c) Xe phải được gắn thiết bị giám sát hành trình theo quy định tại Điều 14 Nghị định này”.

Điều kiện để kinh doanh vận tải bằng ô tô

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 1900 6172

Như vậy, theo quy định này, nếu bạn muốn kinh doanh vận tải nhưng bạn không phải là chủ sở hữu của xe thì bạn phải có quyền sử dụng hợp pháp theo hợp đồng của bạn với tổ chức cho thuê tài chính hoặc tổ chức, cá nhân có chức năng cho thuê tài sản theo quy định của pháp luật. Vì vậy, nếu bạn muốn thuê xe của bố và em trai để đăng kí kinh doanh vận tải thì bố và em trai bạn phải là người có chức năng cho thuê tài sản theo quy định.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Kinh doanh dịch vụ xe taxi khách cần lắp đặt gì để không bị xử phạt?

Quy định đối với xe taxi sử dụng kinh doanh vận tải hành khách

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi