Quy định về xử phạt lỗi điều khiển xe máy khi đi vào đường cấm

Quy định về xử phạt lỗi điều khiển xe máy khi đi vào đường cấm

Cho tôi hỏi tôi điều khiển xe máy khi đi vào đường cấm thì tôi bị xử phạt thế nào. Tôi cũng không mang theo đăng ký xe?



điều khiển xe máy khi đi vào đường cấmTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, xử phạt khi điều khiển xe máy vào đường cấm:

Căn cứ vào Điểm i, khoản 4, điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP

Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, đi ngược chiều trên đường có biển “Cấm đi ngược chiều”, trừ trường hợp xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định;”

Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, người điều khiển xe máy khi đi vào đường cấm còn bị áp dụng hình thwusc xử phạt bổ sung như sau:

“12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c, Điểm i, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm đ Khoản 5; Khoản 6; Điểm a Khoản 7; Điểm a Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy, khi điều khiển xe máy vào đường cấm thì bạn có  thể bị áp dụng mức phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng. Ngoài ra, bạn có thể tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 đến 03 tháng.

Thứ hai, xử phạt khi không mang theo đăng ký xe

điều khiển xe máy khi đi vào đường cấm

 Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Căn cứ vào điểm b, khoản 2, điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe”.

Như vậy, khi điều khiển xe máy mà không mang theo đăng ký xe, bạn có thể bị áp dụng mức phạt từ 80 đến 120.000 đồng.

Trên đây là toàn bộ bài viết tư vấn về vấn đề của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Mức phạt đối với lỗi không mang đăng ký xe của xe máy theo quy định.

Mức phạt cho lỗi không có giấy đăng ký xe và không mang đăng ký xe

Mọi thắc mắc liên quan đến giao thông đường bộ; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi