Quy định xử phạt đối với người chưa đủ 18 tuổi điều khiển xe ô tô

Quy định xử phạt đối với người chưa đủ 18 tuổi điều khiển xe ô tô

Tôi muốn được tư vấn về vấn đề người chưa đủ 18 tuổi điều khiển xe ô tô. Con tôi còn 1 tháng nữa thôi là đủ 18 tuổi. Hôm đó ba cháu nhậu xỉn quá nên cháu chạy ô tô đưa ba về nhà. Giữa đường thì bị giao thông lập biên bản. Trường hợp này gia đình bị xử phạt như thế nào? Xin cảm ơn!



18 tuổi điều khiển xe ô tôTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 3 Điều 58 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 quy định:

“Điều 58. Lập biên bản vi phạm hành chính

3. Trường hợp người chưa thành niên vi phạm hành chính thì biên bản còn được gửi cho cha mẹ hoặc người giám hộ của người đó.

Bên cạnh Khoản 6 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

6. Phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe ô tô, máy kéo, các loại xe tương tự xe ô tô.”

Như vậy, căn cứ vào các quy định của pháp luật, con của bạn chưa đủ 18 tuổi nếu thực hiện hành vi điều khiển xe ô tô sẽ bị phạt từ 1.200.000 đồng đến 3.000.000 đồng. Vì con bạn chưa đủ 18 tuổi nên thuộc trường hợp người chưa thành niên vi phạm hành chính thì biên bản còn được gửi cho cha mẹ hoặc người giám hộ của người đó.

Bên cạnh đó, bạn giao cho con dưới 18 tuổi điều khiển xe ô tô sẽ bị phạt theo quy định tại Điểm đ Khoản 7 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, cụ thể:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

7. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

18 tuổi điều khiển xe ô tô

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 (đối với xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô), Khoản 1 Điều 62 của Luật Giao thông đường bộ (đối với xe máy chuyên dùng) điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng);”

Theo đó, trong trường hợp này, bạn sẽ bị phạt từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 khi giao xe cho con chưa đủ tuổi điều khiển.

Trên đây là bài viết về vấn đề mức phạt người dưới 18 tuổi điều khiển xe ô tô. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Xe đạp vượt đèn đỏ có bị xử phạt tiền không?

Xử phạt khi ô tô đi ngược chiều của đường một chiều

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi