Thời hạn và yêu cầu khi bảo lưu kết quả thi sát hạch như thế nào?

Thời hạn và yêu cầu khi bảo lưu kết quả thi sát hạch như thế nào?

Xin chào Tổng đài tư vấn! Nếu tôi đã tham dự thi bằng lái xe lần đầu hạng B2 và đã qua phần sát hạch lý thuyết; nhưng vì lý do nào đó tôi không thi được nốt phần thực hành thì có thể bảo lưu kết quả thi sát hạch lý thuyết không? Nếu được thì được trong bao lâu? Khi thi lại tôi cần điều kiện gì không? Tôi cám ơn!



Tư vấn giao thông đường bộ:Bảo lưu kết quả thi sát hạch

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về thời hạn và yêu cầu khi bảo lưu kết quả thi sát hạch; Tổng đài tư vấn 1900 6172 xin tư vấn cho bạn như sau:

Về thời hạn bảo lưu kết quả sát hạch

Theo quy định tại Điều 20 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định về bảo lưu kết quả sát hạch như sau:

“Điều 20. Bảo lưu kết quả sát hạch

Người dự sát hạch được quyền bảo lưu một lần trong thời gian 01 năm đối với nội dung sát hạch đã đạt yêu cầu của kỳ sát hạch trước, nếu muốn dự sát hạch phải bảo đảm các điều kiện quy định đối với người học tại Điều 7; hồ sơ dự sát hạch tại Điều 19 của Thông tư này và phải có tên trong biên bản xác nhận vắng, trượt của Hội đồng sát hạch hoặc Tổ sát hạch kỳ trước.”

Như vậy, bạn có thể bảo lưu kết quả sát hạch thi lý thuyết và thời hạn tối đa cho việc bảo lưu là 01 lần trong thời gian 01 năm.

Nếu muốn dự sát hạch lần tiếp theo, bạn phải bảo đảm:

– Các điều kiện quy định đối với người học tại Điều 7 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT;

– Hồ sơ dự sát hạch tại Điều 19 của Thông tư 12/2017/TT-BGTVT;

– Phải có tên trong biên bản xác nhận vắng, trượt của Hội đồng sát hạch hoặc Tổ sát hạch kỳ trước.

Cụ thể:

Căn cứ Điều 7 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định về điều kiện với người học lái xe như sau:

“Điều 7. Điều kiện đối với người học lái xe

1. Là công dân Việt Nam, người nước ngoài được phép cư trú hoặc đang làm việc, học tập tại Việt Nam.

2. Đủ tuổi (tính đến ngày dự sát hạch lái xe), sức khỏe, trình độ văn hóa theo quy định; đối với người học để nâng hạng giấy phép lái xe, có thể học trước nhưng chỉ được dự sát hạch khi đủ tuổi theo quy định.”

Bên cạnh đó, Khoản 1 Điều 19 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định về hồ sơ dự sát hạch như sau:

“Điều 19. Hồ sơ dự sát hạch lái xe       

1. Đối với người dự sát hạch lái xe lần đầu

Cơ sở đào tạo lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

a) Hồ sơ quy định tại khoản 1 Điều 9 của Thông tư này;

b) Chứng chỉ sơ cấp hoặc chứng chỉ đào tạo đối với người dự sát hạch lái xe hạng A4, B1, B2 và C;

c) Danh sách đề nghị sát hạch của cơ sở đào tạo lái xe có tên của người dự sát hạch.”

Bảo lưu kết quả thi sát hạch

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Như vậy, sau khi bảo lưu kết quả sát hạch, để được tham gia sát hạch lại bạn cần phải có đủ điều kiện quy định tại Điều 7 nêu trên và hồ sơ dự sát hạch bao gồm những giấy tờ sau:

– Đơn đề nghị học, sát hạch để cấp giấy phép lái xe theo Phụ lục 7 ban hành kèm theo Thông tư 12/2017/TT-BGTVT ;

– Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân; 

– Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định;

– Chứng chỉ sơ cấp hoặc chứng chỉ đào tạo;

– Danh sách đề nghị sát hạch của cơ sở đào tạo lái xe có tên của người dự sát hạch.

Trên đây là tư vấn về thời hạn và yêu cầu khi bảo lưu kết quả thi sát hạch. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Khi nào cấp lại giấy phép lái xe hạng FE phải sát hạch lại lý thuyết và thực hành

Giấy phép lái xe hết hạn bao nhiêu thì phải thi sát hạch lại?

Nếu còn vướng mắc về thời hạn và yêu cầu khi bảo lưu kết quả thi sát hạch; bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi