Thủ tục đổi giấy phép lái xe do Trung Quốc cấp theo quy định

Thủ tục đổi giấy phép lái xe do Trung Quốc cấp theo quy định

Tôi là người Việt Nam sinh sống ở Trung Quốc từ bé. Khi ở Trung Quốc tôi đã có bằng lái xe hạng C và giờ tôi về Việt Nam sinh sống. Vậy giờ tôi phải làm thủ tục cấp đổi giấy phép lái xe như thế nào để được lái xe tại Việt Nam? Mong tổng đài giải đáp giúp tôi.



Đổi giấy phép lái xeTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Vấn đề của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn như sau:

Hiện nay, Việt Nam đã tham gia công ước về Giao thông đường bộ năm 1968. Tuy nhiên, Trung Quốc không phải là 1 trong 85 thành viên của Công ước này. Do đó, để có thể lái xe ở Việt Nam thì cần làm thủ tục đổi bằng lái xe do Trung Quốc cấp theo quy định tại Điều 41 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT như sau:

Điều 41. Thủ tục đổi giấy phép lái xe hoặc bằng lái xe của nước ngoài

1. Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải (nơi đăng ký cư trú, lưu trú, tạm trú hoặc định cư lâu dài). Hồ sơ bao gồm:

a) Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe (đối với người Việt Nam theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này, đối với người nước ngoài theo mẫu quy định tại Phụ lục 20 ban hành kèm theo Thông tư này);

b) Bản dịch giấy phép lái xe nước ngoài ra tiếng Việt được bảo chứng chất lượng dịch thuật của cơ quan Công chứng hoặc Đại sứ quán, Lãnh sự quán tại Việt Nam mà người dịch làm việc, đóng dấu giáp lai với bản sao giấy phép lái xe; trường hợp phát hiện có nghi vấn, cơ quan cấp đổi giấy phép lái xe có văn bản đề nghị Đại sứ quán, Lãnh sự quán của quốc gia cấp giấy phép lái xe tại Việt Nam xác minh;

c) Bản sao hộ chiếu (phần số hộ chiếu, họ tên và ảnh người được cấp, thời hạn sử dụng và trang thị thực nhập cảnh vào Việt Nam), giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân, giấy chứng minh thư ngoại giao hoặc công vụ do Bộ Ngoại giao Việt Nam cấp hoặc bản sao thẻ cư trú, thẻ lưu trú, thẻ tạm trú, thẻ thường trú, giấy tờ xác minh định cư lâu dài tại Việt Nam đối với người nước ngoài; trường hợp phát hiện có nghi vấn, cơ quan cấp đổi giấy phép lái xe có văn bản đề nghị Bộ Ngoại giao, Cục Quản lý Xuất nhập cảnh thuộc Bộ Công an, Phòng Quản lý xuất nhập Cảnh thuộc Công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương xác minh.

Khi đến thực hiện thủ tục đổi giấy phép lái xe, người lái xe phải chụp ảnh trực tiếp tại cơ quan cấp giấy phép lái xe và phải xuất trình bản chính các hồ sơ nêu trên (trừ các bản chính đã gửi) để đối chiếu. ” 

Đổi giấy phép lái xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172 

Như vậy, bạn cần chuẩn bị một bộ hồ sơ như sau để đổi bằng lái xe sang bằng Việt Nam:

  • Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe;
  • Bản dịch giấy phép lái xe nước ngoài ra Tiếng Việt được bảo chứng chất lượng dịch thuật, đóng dấu giáp lai với bản sao giấy phép lái xe;
  • Bản sao chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu, giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân, giấy chứng minh thư ngoại giao hoặc công vụ do Bộ Ngoại giao Việt Nam cấp hoặc bản sao thẻ cư trú, thẻ lưu trú, thẻ tạm trú, thẻ thường trú, giấy tờ xác minh định cư lâu dài tại Việt Nam.

Lưu ý: Căn cứ điểm g khoản 4 Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT thì người nước ngoài cư trú, làm việc, học tập tại Việt Nam, có giấy chứng minh thư ngoại giao, giấy chứng minh thư công vụ, thẻ tạm trú, thẻ cư trú, thẻ lưu trú, thẻ thường trú với thời gian từ 03 tháng trở lên, có giấy phép lái xe quốc gia còn thời hạn sử dụng, nếu có nhu cầu lái xe ở Việt Nam mới được xét đổi sang giấy phép lái xe tương ứng của Việt Nam;

Sau đó, bạn nộp hồ sơ này đến Tổng cục giao thông đường bộ hoặc Sở Giao thông vận tải nơi bạn cư trú để đổi.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Mất chứng minh thư có làm thủ tục cấp lại bằng lái được không?

Có giấy hẹn cấp bằng lái xe mới khi bị mất có được tham gia giao thông?

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button