19006172

Xe 5 chỗ chở tối đa bao nhiêu người

Xe 5 chỗ chở tối đa bao nhiêu người

Chào anh chị, tôi có xe 5 chỗ được đăng ký kiểm định. Vậy nếu tôi chở 6 người thì có được không hay có bị phạt gì không ạ? Anh chị cho tôi biết, xe 5 chỗ thì được chở tối đa thêm bao nhiêu người nữa ạ? Ngoài ra, nếu có bị phạt do chở vượt sẽ phạt với mức bao nhiêu người.



Xe 5 chỗ chở tối đaTư vấn giao thông đường bộ

Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề Xe 5 chỗ chở tối đa bao nhiêu người; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người và các loại xe tương tự xe ô tô chở hành khách, chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 75.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại khoản 4 Điều này.”

Theo quy định trên, đối với xe dưới 10 chỗ thì được chở quá 01 người, nếu chở quá từ 02 người trở lên sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính. Mức phạt sẽ tính trên số người bị chở vượt: 400.000 đồng – 600.000 đồng/người * số người chở vượt.

Như vậy, xe của bạn là xe 05 chỗ nên bạn được phép chở thêm 01 người. Vậy xe 05 chỗ được chở tối đa là 06 người. Do đó, bạn chở 06 sẽ không bị xử phạt vi phạm hành chính.

Tuy nhiên, nếu trường hợp vi phạm sẽ bị xử phạt với mức là 400.000 đồng – 600.000 đồng/ 1 người chở quá * số người chở quá. Mức tối đa không quá 75.000.000 đồng. Ngoài ra, còn bị áp dụng hình thức phạt bổ sung là tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng – 03 tháng theo

điểm a Khoản 8 Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP:

Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người và các loại xe tương tự xe ô tô chở hành khách, chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

8. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại khoản 2, khoản 4 (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện); điểm c, điểm d, điểm e khoản 3; điểm a, điểm b, điểm c, điểm d, điểm đ, điểm e, điểm h, điểm i, điểm k, điểm l, điểm m, điểm o, điểm q khoản 5; khoản 6; điểm b khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Kết luận:

– Xe 05 chỗ chở tối đa là 06 người, nên bạn không bị xử phạt;

– Mức phạt khi chở quá số người là: 400.000 đồng – 600.000 đồng/người * số người chở quá và tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Nếu còn vướng mắc về vấn đề Xe 5 chỗ chở tối đa bao nhiêu người, bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

luatannam