19006172

Xe 7 chỗ chở tối đa được bao nhiêu người

Xe 7 chỗ chở tối đa được bao nhiêu người

Chào anh chị, xe của công ty tôi là xe 7 chỗ dùng để đưa đón cán bộ nhân viên ạ. Vậy cho hỏi xe được chở tối đa bao nhiều người và nếu bị chở vượt mức phạt sẽ là bao nhiêu? Xin cảm ơn.


Điều khiển xe ô tô 7 chỗ đi vào làn BRT bị phạt như thế nào?


Xe 7 chỗ chở tối đa

Luật sư tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn .Nội dung câu hỏi: Xe 7 chỗ chở tối đa được bao nhiêu người của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người và các loại xe tương tự xe ô tô chở hành khách, chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 75.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại khoản 4 Điều này.”

Theo quy định trên:

– Đối với xe dưới 10 chỗ được phép chở quá 01 người, nếu chở quá 02 người trở lên sẽ bị xử phạt hành chính;

– Mức phạt được tính trên số người vượt quá là: 400.000 đồng – 600.000 đồng/người * số người vượt quá;

Như vậy, xe bạn là xe 07 chỗ nên được chở quá 01 người tức là xe bạn chở tối đa là 08 người, nếu chở từ người thứ 9 chở đi sẽ bị phạt vi phạm hành chính. Mức phạt là 400.000 đồng – 600.000 đồng/người * số người vượt quá. Mức tối đa không quá 75.000.000 đồng.

Ngoài ra, căn cứ tại điểm a Khoản 8 Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về hình thức phạt bổ sung như sau:

Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người và các loại xe tương tự xe ô tô chở hành khách, chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

8. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại khoản 2, khoản 4 (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện); điểm c, điểm d, điểm e khoản 3; điểm a, điểm b, điểm c, điểm d, điểm đ, điểm e, điểm h, điểm i, điểm k, điểm l, điểm m, điểm o, điểm q khoản 5; khoản 6; điểm b khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Vậy, nếu vi phạm về việc chở quá số người cho phép, ngoài bị phạt tiền như nêu ở trên bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Nếu còn vướng mắc về Xe 7 chỗ chở tối đa được bao nhiêu người; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

luatannam