Xe kinh doanh nhưng không được tích vào ô đăng ký kinh doanh trong đăng kiểm

Xe kinh doanh nhưng không được tích vào ô đăng ký kinh doanh trong đăng kiểm

Cho tôi hỏi xe tôi đã có đăng ký kinh doanh, nhưng lúc đăng kiểm do không khai báo nên xe nhà tôi dùng để kinh doanh không được bên đăng kiểm tích vào ô đăng ký kinh doanh thì có bị xử phạt không?



Tư vấn giao thông đường bộô đăng ký kinh doanh

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với quy định về xe kinh doanh nhưng không được tích vào ô đăng ký kinh doanh trong đăng kiểm, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điểm đ Khoản 4 và Điểm a, b Khoản 5 Điều 28 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

Điều 28. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về vận tải đường bộ, dịch vụ hỗ trợ vận tải đường bộ

4. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức kinh doanh vận tải, dịch vụ hỗ trợ vận tải thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Sử dụng phương tiện kinh doanh vận tải không gắn thiết bị giám sát hành trình của xe (đối với hình thức kinh doanh vận tải có quy định phương tiện phải gắn thiết bị) hoặc gắn thiết bị nhưng thiết bị không hoạt động, không đúng quy chuẩn theo quy định;

ô đăng ký kinh doanh

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

5. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 14.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với tổ chức kinh doanh vận tải, dịch vụ hỗ trợ vận tải thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Kinh doanh vận tải bằng xe ô tô mà không có Giấy phép kinh doanh vận tải theo quy định;

b) Thực hiện không đúng hình thức kinh doanh đã đăng ký trong Giấy phép kinh doanh vận tải;”

Như vậy,hiện nay, luật giao thông không quy định xử phạt về việc xe kinh doanh nhưng không được tích vào ô đăng ký kinh doanh trong đăng kiểm mà chỉ xử phạt xe kinh doanh không gắn thiết bị giám sát hành trình, không có Giấy phép kinh doanh vận tải hay kinh doanh không đúng hình thức đã đăng ký

Trên đây là tư vấn quy định về xe kinh doanh nhưng không được tích vào ô đăng ký kinh doanh trong đăng kiểm.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Đổi giấy phép lái xe quân sự sang giấy phép lái xe dân sự

Có được đổi giấy phép lái xe quân sự sang giấy phép lái xe dân sự không?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi