Xử phạt chủ xe trực tiếp điều khiển xe chở hàng quá trọng tải 30%

Xử phạt chủ xe trực tiếp điều khiển xe chở hàng quá trọng tải 30%

Cho tôi hỏi tôi là chủ xe trực tiếp điều khiển xe có khối lượng hàng chuyên chở ghi trong đăng kiểm là 5 tấn. Tôi điều khiển xe thì bị cân tải và thanh tra giao thông xác định hàng trên xe tôi là 6,5 tấn. Vậy cho tôi hỏi tôi bị xử phạt thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộ:Chủ xe trực tiếp điều khiển xe

Về vấn đề xử phạt chủ xe trực tiếp điều khiển xe chở hàng vượt trọng tải của bạn, Tổng đài tư vấn 1900 6172 xin tư vấn cho bạn như sau:

Theo như thông tin bạn cung cấp, thì xe của bạn có trọng tải theo đăng kiểm là 5 tấn. Nhưng bạn lại chở hàng hóa có khối lượng 6,5 tấn. Như vậy, khối lượng hàng trên xe đã quá 30% so với trọng tải được phép. 

Căn cứ tại Điểm h Khoản 7 và Điểm h Khoản 14 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

7. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Chủ xe trực tiếp điều khiển xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

h) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 24 Nghị định này;

14. Ngoài việc bị phạt tiền, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

h) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm h Khoản 7, Điểm d Khoản 9, Điểm a Khoản 10, Khoản 11, Điểm a Khoản 12 Điều này mà phương tiện đó có thùng xe, khối lượng hàng hóa cho phép chuyên chở không đúng theo quy định hiện hành thì còn bị tước quyền sử dụng Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường và Tem kiểm định của phương tiện từ 01 tháng đến 03 tháng;

Theo đó, Điểm a Khoản 2 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe trên 10% đến 30% (trừ xe xi téc chở chất lỏng) và trên 20% đến 30% đối với xe xi téc chở chất lỏng;”

Kết luận

Như vậy, theo các quy định trên bạn trực tiếp điều khiển xe vượt quá trọng tải thiết kế 30% thì sẽ bị xử phạt như sau:

– Bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng;

– Bị tước quyền sử dụng Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường và Tem kiểm định của phương tiện từ 01 tháng đến 03 tháng;

Ngoài ra bạn có thể tham khảo một số bài viết sau: 

Quy định về cấp phù hiệu cho xe tải có trọng tải thiết kế 1.25 tấn

Chở hàng quá trọng tải 32% thì sẽ bị xử phạt như thế nào?

Mọi thắc mắc về vấn đề chủ xe trực tiếp điều khiển xe chở hàng quá trọng tải 30% xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi