Xử phạt lỗi điều khiển xe mà giấy tờ không do cơ quan có thẩm quyền cấp

Lỗi điều khiển xe mà giấy tờ không do cơ quan có thẩm quyền cấp

Tôi điều khiển xe máy mà giấy tờ không do cơ quan có thẩm quyền cấp, số máy, khung xe tự đục và bị CSGT xử phạt, giữ xe 7 ngày. Nếu bây giờ tôi nộp phạt thì có được lấy xe về hay không hay bị tịch thu luôn?



Giấy tờ không do cơ quan có thẩm quyền cấpTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ vào điểm b khoản 3, điểm b khoản 5 Điều 17 và điểm a khoản 4 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau :

” Điều 17. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

3. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Sử dụng Giấy đăng ký xe đã bị tẩy xóa; sử dụng Giấy đăng ký xe không đúng số khung, số máy của xe hoặc không do cơ quan có thẩm quyền cấp;

5. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 3 Điều này bị tịch thu Giấy đăng ký xe, biển số không đúng quy định;

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Tự ý cắt, hàn, đục lại số khung, số máy; ” 

Như vậy, với quy định trên, với các lỗi giấy tờ không do cơ quan có thẩm quyền cấp, số máy, khung xe tự đục thì sẽ bị phạt như sau:

  • Giấy tờ không do cơ quan có thẩm quyền cấp: Bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng và bị tịch thu giấy tờ này.
  • Số máy, khung xe tự đục: Bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng nếu chủ xe là cá nhân; 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng nếu chủ xe là tổ chức.

Giấy tờ không do cơ quan có thẩm quyền cấp

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Bên cạnh đó, căn cứ điểm g khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

g) Khoản 3 Điều 17″.

Theo đó, đối với lỗi của bạn ngoài biện pháp xử phạt tiền thì không có biện pháp xử phạt bổ sung là bị tạm giữ giấy phương tiện 7 ngày. Do đó, sau khi bạn hoàn thành việc nộp phạt thì bạn hoàn toàn có thể nhận lại được phương tiện của mình.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Lắp thêm đèn led trợ sáng cho xe máy có bị xử phạt không?

Xử phạt đối với người điều khiển xe máy mang vác vật cồng kềnh gây tai nạn

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi