Xử phạt người điều khiển xe ô tô vượt đèn vàng

Xử phạt người điều khiển xe ô tô vượt đèn vàng

Tôi điều khiển xe ô tô nhưng do không chú ý nên tôi có vượt đèn vàng. CSGT gọi tôi lại và xử phạt tôi. Cho tôi hỏi cảnh sát giao thông xử phạt tôi có đúng hay không?



Tư vấn giao thông đường bộ:điều khiển xe ô tô

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Về vấn đề điều khiển xe ô tô vượt đèn vàng của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Về hệ thống báo hiệu đường bộ:

Căn cứ khoản 3 Điều 10 Luật giao thông đường bộ năm 2008 về hệ thống báo hiệu đường bộ:

3. Tín hiệu đèn giao thông có ba mầu, quy định như sau:

a) Tín hiệu xanh là được đi;

b) Tín hiệu đỏ là cấm đi;

c) Tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp; trong trường hợp tín hiệu vàng nhấp nháy là được đi nhưng phải giảm tốc độ, chú ý quan sát, nhường đường cho người đi bộ qua đường“.

Như vậy trường hợp của bạn đi chưa đến vạch dừng có tín hiệu đèn vàng thì bạn phải dừng lại nhưng bạn lại vượt qua nên bạn sẽ bị xử phạt với lỗi không chấp hành hiệu lệnh của tín hiệu đèn giao thông.

Cụ thể mức phạt lỗi này như sau :

Căn cứ Điểm a khoản 5 và Điểm b Khoản 12 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm h, Điểm i Khoản 3; Điểm b, Điểm c, Điểm e, Điểm g, Điểm h Khoản 4; Khoản 5; Điểm a, Điểm b, Điểm d Khoản 6; Điểm a, Điểm c Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

điều khiển xe ô tô

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo quy định trên, nếu bạn điều khiển ô tô vượt đèn vàng thì sẽ bị xử phạt như sau:

+) Phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 2.000.000 đồng;

+) Tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 1- 3 tháng.

Như vậy cảnh sát giao thông xử phạt bạn là đúng quy định.

Trên đây là giải đáp về vấn đề của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Bị thu giữ giấy phép lái xe có được tham gia giao thông hay không?

Thời gian bắt đầu tính thời hạn tước giấy phép lái xe

Nếu còn vướng mắc về xử phạt giao thông đường bộ; Bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi