Nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi có được nghỉ 60 phút mỗi ngày

Nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi có được nghỉ 60 phút mỗi ngày

Cho tôi hỏi: Nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi có được nghỉ 60 phút mỗi ngày. Công ty tôi làm việc theo tuần, vậy thời giờ làm việc được quy định như thế nào. Trường hợp tôi đang nuôi con nhỏ dưới 12 tháng. Vậy cho tôi hỏi tôi có được nghỉ mỗi ngày 01 tiếng không và 1 tiếng này có được tính vào thời giờ làm việc để được hưởng lương không?



Tư vấn hợp đồng lao động:Nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn về: Nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi có được nghỉ 60 phút mỗi ngày; chúng tôi xin trả lời bạn như sau:

+ Về thời giờ làm việc theo tuần 

Căn cứ theo quy định tại khoản 2 điều 104  Bộ Luật lao động năm 2012 quy định:

“Điều 104. Thời giờ làm việc bình thường

2. Người sử dụng lao động có quyền quy định làm việc theo giờ hoặc ngày hoặc tuần; trường hợp theo tuần thì thời giờ làm việc bình thường không quá 10 giờ trong 01 ngày, nhưng không quá 48 giờ trong 01 tuần.”

Theo đó; công ty bạn làm việc theo tuần thì thời giờ làm việc bình thường không quá 10 giờ trong một ngày, nhưng không quá 48 giờ trong 01 tuần.

+ Về thời gian nghỉ của lao động nữ nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi 

Căn cứ theo quy định tại khoản 5 điều 155 Bộ luật lao động 2012 quy định:

“Điều 155. Bảo vệ thai sản đối với lao động nữ

5. Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút; trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.”

Bên cạnh đó; căn cứ khoản 4 điều 3 Nghị định 45/2013/NĐ-CP quy định:

Điều 3. Thời giờ được tính vào thời giờ làm việc được hưởng lương

4. Thời giờ nghỉ mỗi ngày 60 phút đối với lao động nữ nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi

Tổng đài tư vấn Hợp đồng lao động trực tuyến 24/7: 19006172

Theo đó; bạn là lao động nữ trong thời gian nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi nên bạn sẽ được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc. Đồng thời, thời giờ nghỉ mỗi ngày 60 phút của bạn được tính vào thời giờ làm việc được hưởng lương.

Trên đây là bài viết về vấn đề quy định về: Nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi có được nghỉ 60 phút mỗi ngày. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Người lao động nghỉ ngang có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp?

Tiền lương làm căn cứ tính tiền lương làm thêm giờ cho người lao động

Nếu còn vấn đề gì thắc mắc về: Nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi có được nghỉ 60 phút mỗi ngày. Bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.