Các trường hợp được hoàn lại tiền đóng bảo hiểm y tế

Các trường hợp được hoàn lại tiền đóng bảo hiểm y tế

Trường hợp bố tôi mới mua BHYT theo hộ gia đình vào giữa tháng 9. Nhưng ông bị đột qụy và mất khi chưa được cấp thẻ BHYT. Nay chúng tôi đã nhận được thẻ BHYT của ông thì có được yêu cầu cơ quan nhà nước hoàn lại tiền không?



hoàn lạiTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới trường hợp của bạn chúng tôi trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về trường hợp được hoàn trả tiền đóng BHYT

Căn cứ Khoản 2, Điều 20 Quyết định 595/QĐ- BHXH ngày 14 tháng 04 năm 2017 quy định như sau:

“Điều 20. Hoàn trả tiền đóng BHYT

1. Người đang tham gia BHYT theo đối tượng tại Khoản 4, 5 Điều 17 được hoàn trả tiền đóng BHYT trong các trường hợp sau:

1.1. Người tham gia được cấp thẻ BHYT theo nhóm đối tượng mới, nay báo giảm giá trị sử dụng thẻ đã cấp trước đó (có thứ tự đóng xếp sau đối tượng mới theo quy định tại Điều 12 Luật BHYT);

1.2. Được ngân sách nhà nước điều chỉnh tăng hỗ trợ mức đóng BHYT;

1.3. Bị chết trước khi thẻ BHYT có giá trị sử dụng”.

Theo đó, người tham gia BHYT theo hộ gia đình nếu bị chết trước khi thẻ có giá trị sử dụng sẽ được hoàn lại tiền đóng BHYT. Trường hợp bố bạn mới mua BHYT theo hộ gia đình vào giữa tháng 9. Nhưng bố bạn mất khi chưa được cấp thẻ BHYT. Vì vậy, gia đình sẽ được hoàn trả tiền bố bạn đã đóng BHYT.

Thứ hai, về thủ tục hoàn trả tiền đóng BHYT

Căn cứ Điều 26 Quyết định 595/QĐ- BHXH quy định như sau:

“Điều 26. Hoàn trả tiền đã đóng đối với người tham gia BHXH tự nguyện, người có từ 2 sổ BHXH trở lên có thời gian đóng BHXH, BHTN trùng nhau, người tham gia BHYT theo hộ gia đình, người tham gia BHYT được ngân sách nhà nước hỗ trợ một phần mức đóng

1. Thành phần hồ sơ

1.1. Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

1.2. Sổ BHXH đối với người tham gia BHXH tự nguyện, người có thời gian đóng BHXH, BHTN trùng nhau nộp tất cả các sổ BHXH.

1.3. Văn bản chứng thực hoặc bản kèm theo bản chính Giấy chứng tử đối với trường hợp chết.

2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ”.

Bên cạnh đó, Điều 28 Quyết định 595/QĐ- BHXH quy định:

“Điều 28. Thu BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN

3. Hoàn trả

3.1. Đối tượng tham gia BHXH tự nguyện, người tham gia BHYT theo hộ gia đình và người được ngân sách nhà nước hỗ trợ một phần mức đóng BHYT: không quá 05 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định”.

Như vậy, để được hoàn lại tiền đóng BHYT bạn cần chuẩn bị hồ sơ gồm:

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS);

– Văn bản chứng thực hoặc bản kèm theo bản chính Giấy chứng tử của bố bạn;

– Thẻ BHYT còn giá trị của bố bạn.

Hồ sơ trên nộp tại cơ quan BHXH cấp huyện đã cấp thẻ BHYT cho bố bạn. Sau 05 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định, cơ quan BHXH sẽ hoàn trả tiền đóng BHYT cho gia đình bạn.

hoàn lại

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận:

– Bố bạn mất trước khi thẻ BHYT theo hộ gia đình có giá trị sử dụng nên gia đình sẽ được hoàn trả tiền đóng BHYT;

– Bạn cần chuẩn bị hồ sơ như đã nêu trên và nộp tại cơ quan BHXH cấp huyện đã cấp thẻ BHYT cho bố bạn.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết:

Các trường hợp được hoàn trả tiền đóng bảo hiểm y tế

Hoàn trả tiền đóng bảo hiểm y tế khi có nhiều thẻ

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi