Chế độ mai táng cho thân nhân người có công giúp đỡ cách mạng?

Chế độ mai táng cho thân nhân người có công 

Xin chào Tổng đài tư vấn. Cho tôi hỏi về vấn đề: chế độ mai táng cho thân nhân người có công giúp đỡ cách mạng.  Bố tôi được hưởng huân chương kháng chiến hạng nhất của người có công giúp đỡ cách mạng và mất vào tháng 1/2017 thì có được hưởng chế độ mai táng phí không? Hồ sơ tôi cần chuẩn bị thế nào? Mong Tổng đài tư vấn giải đáp sớm giúp tôi.



Chế độ mai táng cho thân nhân người có côngTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn về vấn đề: chế độ mai táng cho thân nhân người có công với cách mạng, chúng tôi xin trả lời như sau:

Thứ nhất, xác định người có công giúp đỡ cách mạng

Căn cứ vào khoản 2 Điều 33 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng sửa đổi năm 2014 quy định như sau:

“Điều 33

2. Người có công giúp đỡ cách mạng được tặng Huân chương kháng chiến và người có công giúp đỡ cách mạng trong gia đình được tặng Huân chương kháng chiến được hưởng trợ cấp hàng tháng; Nhà nước mua bảo hiểm y tế; khi chết thì người tổ chức mai táng được hưởng một khoản trợ cấp và mai táng phí.”

Theo như quy định trên, người có công giúp đỡ cách mạng được tặng Huân chương kháng chiến khi chết thì người tổ chức mai táng sẽ được hưởng mai táng phí.

Mà theo như thông tin bạn cung cấp, thì bạn bố bạn là người có công với cách mạng và được tặng huân chương kháng chiến. Do đó, theo quy định tại pháp lệnh ưu đãi người có công, khi bố bạn mất thì người lo mai táng sẽ được nhận mai táng phí.

Mặt khác: Tại phụ lục 1 của Nghị định 20/2015/ NĐ- CP quy định:

 ” Mai táng phí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.”

Mà khoản 2 Điều 66  Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 66: Trợ cấp mai táng

2. Trợ cấp mai táng bằng 10 lần mức lương cơ sở tại tháng mà người quy định tại khoản 1 Điều này chết.”

Hiện nay lương cơ sở là 1.200.000 đồng. Nên khi bố bạn mất, người lo mai táng cho bố bạn được hưởng 10 lần mức lương cơ sở; tương đương với 12.100.000 đồng.

Về hồ sơ hưởng chế độ mai táng cho thân nhân người có công giúp đỡ cách mạng.

Căn cứ điều 39 Thông tư 05/2013/TT-BLDTBXH quy định như sau:

“Điều 39. Hồ sơ, thủ tục hưởng mai táng phí, trợ cấp một lần

1. Hồ sơ

a) Bản khai của đại diện thân nhân (kèm biên bản ủy quyền) hoặc người tổ chức mai táng (Mẫu TT1);

b) Giấy chứng tử;

c) Hồ sơ của người có công với cách mạng;

d) Quyết định trợ cấp và giải quyết mai táng phí (Mẫu TT2).”

Như vậy

Để được hưởng mai táng phí, thân nhân người có công giúp đỡ cách mạng cần chuẩn bị hồ sơ như sau:

+) Bản khai của người tổ chức mai táng (mẫu TT1);

+) Giấy chứng tử;

+) Hồ sơ của người có công giúp đỡ cách mạng.

+) Quyết định giải quyết mai táng phí (Mẫu TT2).

Người lo mai táng cho bố bạn có trách nhiệm nộp cho UBND cấp xã, phường, thị trấn nơi bố bạn đang cư trú để được giải quyết chế độ mai táng phí.

Chế độ mai táng cho thân nhân người có côngTư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Về thời hạn giải quyết:

Căn cứ khoản 2 Điều 39 Thông tư 05/2013/TT-BLDTBXH quy định như sau:

” 2. Thủ tục

b) Ủy ban nhân dân cấp xã trong thời gian 05 ngày kể từ ngày nhận đủ các giấy tờ quy định tại Điểm a Khoản này, có trách nhiệm xác nhận bản khai, gửi Phòng Lao động – Thương binh và Xã hội kèm các giấy tờ theo quy định;

c) Phòng Lao động – Thương binh và Xã hội trong thời gian 10 ngày kể từ ngày nhận đủ các giấy tờ, có trách nhiệm kiểm tra, lập phiếu báo giảm và tổng hợp danh sách gửi Sở Lao động – Thương binh và Xã hội;

d) Sở Lao động – Thương binh và Xã hội trong thời gian 10 ngày kể từ ngày nhận đủ các giấy tờ quy định tại Điểm c Khoản này, có trách nhiệm đối chiếu, ghép hồ sơ người có công đang quản lý với hồ sơ đề nghị hưởng mai táng phí, trợ cấp một lần và ra quyết định.”

Như vậy, tối đa 25 ngày kể từ ngày người tổ chức mai táng cho bố bạn nộp đủ hồ sơ, Sở lao động- thương binh và xã hội có trách nhiệm ra quyết định hưởng chế độ mai táng cho thân nhân người có công giúp đỡ cách mạng.

Trên đây là giải đáp về vấn đề: chế độ mai táng cho thân nhân người có công giúp đỡ cách mạng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Đóng bảo hiểm y tế đối với con liệt sỹ khi tham gia lao động?

Nhận mai táng phí cho thân nhân liệt sĩ hay người cao tuổi?

Nếu còn vướng mắc về vấn đề: chế độ mai táng cho thân nhân người có công giúp đỡ cách mạng; Bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi