Chi phí y tế công ty phải thanh toán khi người lao động bị TNLĐ?

Chi phí y tế công ty phải thanh toán

Xin chào Tổng đài tư vấn. Tôi là lao động nam. Trong lúc tôi đang làm việc thì xảy ra sự cố và tôi bị tai nạn lao động. Theo tôi được biết, khi tôi nằm viện, công ty sẽ phải thanh toán chi phí đồng chi trả; và những chi phí không nằm trong danh mục do bảo hiểm y tế chi trả. Tuy nhiên, khi tôi cầm hoá đơn của bệnh viện đến, công ty lại không chi trả hết cho tôi. Công ty nói những chi phí tôi tự yêu cầu như nằm giường dịch vụ, yêu cầu mổ dịch vụ kỹ thuật cao; công ty sẽ không chi trả cho tôi. Như vậy chi phí y tế công ty phải thanh toán có đúng không? Và tôi muốn hỏi tôi cần chuẩn bị hồ sơ thế nào để được hưởng chế độ TNLĐ? Mong giải đáp giúp tôi?



Chi phí y tếTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn về vấn đề: Chi phí y tế mà công ty phải thanh toán khi người lao động bị TNLĐ; chúng tôi xin được trả lời bạn như sau:

Thứ nhất: Chi phí y tế công ty phải thanh toán khi người lao động bị tai nạn lao động

Căn cứ điểm a khoản 2 điều 38 Luật An toàn vệ sinh lao động năm 2015 quy định như sau:

“Điều 38. Trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người lao động bị tai nạn lao động; bệnh nghề nghiệp
Người sử dụng lao động có trách nhiệm đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp như sau:

2. Thanh toán chi phí y tế từ khi sơ cứu; cấp cứu đến khi điều trị ổn định cho người bị tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp như sau:

a) Thanh toán phần chi phí đồng chi trả và những chi phí không nằm trong danh mục do bảo hiểm y tế chi trả đối với người lao động tham gia bảo hiểm y tế;”

Theo quy định trên, khi người lao động bị TNLĐ, các chi phí y tế mà công ty phải thanh toán bao gồm: thanh toán phần chi phí đồng chi trả với bảo hiểm y tế; và các chi phí không nằm trong danh mục do BHYT chi trả.

Đối với trường hợp của bạn; công ty của bạn sẽ phải thanh toán các chi phí đồng chi trả và các chi phí không nằm trong danh mục do BHYT chi trả; bao gồm cả những chi phí giường nằm dịch vụ và các dịch vụ kỹ thuật cao bạn đã sử dụng. Việc công ty bạn không thanh toán cho bạn những chi phí này là trái quy định của pháp luật. Bạn có thể khiếu nại đến giám đốc công ty; công đoàn hoặc phòng Lao động – thương binh và xã hội nơi công ty bạn có trụ sở.

Thứ hai: Hồ sơ hưởng chế độ tai nạn lao động.

Căn cứ điều 57 quy định Luật An toàn vệ sinh lao động năm 2015:

“Điều 57. Hồ sơ hưởng chế độ tai nạn lao động

1. Sổ bảo hiểm xã hội.

2. Giấy ra viện hoặc trích sao hồ sơ bệnh án sau khi đã điều trị tai nạn lao động đối với trường hợp nội trú.

3. Biên bản giám định mức suy giảm khả năng lao động của Hội đồng giám định y khoa.

4. Văn bản đề nghị giải quyết chế độ tai nạn lao động theo mẫu do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành sau khi thống nhất ý kiến với Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội.”

Chi phí y tếTư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy:

Theo quy định trên và kết hợp Mục 1 Công văn 3647/BHXH-CSXH năm 2016 thì để được hưởng chế độ TNLĐ, bạn cần chuẩn bị hồ sơ như sau:

+) Sổ bảo hiểm xã hội;

+) Giấy ra viện; hoặc trích sao hồ sơ bệnh án sau khi đã điều trị tai nạn lao động đối với trường hợp nội trú.

+) Biên bản giám định mức suy giảm khả năng lao động của Hội đồng giám định y khoa;

+) Văn bản đề nghị giải quyết chế độ tai nạn lao động theo mẫu 05- HSB.

Bạn nộp hồ sơ qua công ty; công ty sẽ có trách nhiệm nộp hồ sơ lên cơ quan BHXH để giải quyết chế độ TNLĐ cho bạn.

Trên đây là giải đáp về vấn đề: Chi phí y tế công ty phải thanh toán. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Thời gian giải quyết chế độ tai nạn lao động

Trợ cấp tai nạn lao động một lần theo quy định mới nhất

Nếu còn vướng mắc về vấn đề: Chi phí y tế công ty phải thanh toán khi người lao động bị TNLĐ. Bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi