Có bị gián đoạn thời gian khi gia hạn trước ngày BHYT hết hạn?

Có bị gián đoạn thời gian khi gia hạn trước ngày BHYT hết hạn?

Thẻ BHYT của tôi theo hộ gia đình đến ngày 31/08/2016 hết hạn, ngày 22/08/2016 tôi ra Phường xin gia hạn, thì được báo là đến đầu tháng 10/2016 mới có thẻ, và ngày bắt đầu là 01/10/2016. Như vậy tôi sẽ bị gián đoạn thời gian tham gia bảo hiểm liên tục trong khi tôi đã đóng bảo hiểm trước khi thẻ hết hạn điều này có đúng không?



Gián đoạn thời gian khi gia hạnTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho công ty chúng tôi, với trường hợp của bạn Tư vấn An Nam xin được trả lời bạn như sau:

Theo Điểm d Khoản 1 Điều 5 Thông tư 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24 tháng 11 năm 2014 có quy định:

“d) Từ ngày 01/01/2016, thẻ BHYT cấp cho người tham gia phải thể hiện thời gian tham gia liên tục trước đó theo tháng, tối đa là 60 tháng, trừ đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và Điểm i Khoản 3 Điều 1 Thông tư này. Thời gian tham gia BHYT liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ BHYT lần sau nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước; trường hợp gián đoạn tối đa không quá 03 tháng”.

Theo quy định trên, tham gia bảo hiểm y tế liên tục được hiểu là thời gian sử dụng thẻ bảo hiểm y tế lần sau nối tiếp với ngày hết hạn của thẻ bảo hiểm y tế lần trước và trường hợp bị gián đoạn sẽ không được quá 03 tháng. 

Căn cứ điểm a, b và c Khoản 3 Điều 16 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 thì thời điểm thẻ BHYT có giá trị sử dụng được xác định như sau:

“3. Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng được quy định như sau:

b) Người tham gia bảo hiểm y tế liên tục kể từ lần thứ hai trở đi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước;

c) Đối tượng quy định tại khoản 4 và khoản 5 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế;”

Pháp luật quy định nếu tham gia bảo hiểm y tế hộ gia đình, học sinh – sinh viên thì thẻ sẽ có giá trị sử dụng sau 30 ngày kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế.

Gián đoạn thời gian khi gia hạn

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo thông tin bạn đưa ra, thời điểm hết hạn thẻ bảo hiểm y tế của bạn là ngày 31/08/2016, gia hạn thẻ từ ngày 22/08/2016 và bạn tham gia BHYT theo hộ gia đình; do vậy, bạn thuộc trường hợp tham gia bảo hiểm y tế liên tục từ hai lần trở lên. Theo quy định trên, thời gian thẻ BHYT liền sau của bạn bắt đầu có hiệu lực nối tiếp với ngày hết hạn của thẻ BHYT liền trước tức là ngày 01/09/2016 mà không phải là ngày 01/10/2016 như Ủy ban nhân dân phường thông báo, đồng thời việc tham gia BHYT của bạn vẫn được coi là liên tục. 

 Bạn có thể khiếu nại đến Chủ tịch ủy ban nhân dân phường hoặc khiếu nại lên Cơ quan bảo hiểm xã hội Quận nơi bạn tham gia bảo hiểm y tế.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết: Tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục được hưởng quyền lợi gì?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc xin vui lòng có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.


Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi